Không đăng ký thông tin cá nhân khi chơi game có bị xử phạt không?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 19/03/2020

Chào ban biên tập, tôi có tham gia vào nhiều loại game online và thường xuyên phải đăng ký thông tin cá nhân, tôi cảm thất rất bất tiện. Vậy giờ đây tôi không đăng ký thông tin cá nhân khi chơi game nữa thì liệu có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì mức xử phạt bao nhiêu? Mong nhận được sự phản hồi của ban biện tập. Xin cảm ơn.

    • Theo quy định tại Điều 37 Nghị định 72/2013/NĐ-CP thì quyền và nghĩa vụ của người chơi được quy định sau đây:

      1. Được chơi các trò chơi điện tử trừ các trò chơi điện tử bị cấm theo quy định của pháp Luật;

      2. Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng Internet quy định tại Điều 10 Nghị định này;

      3. Lựa chọn trò chơi điện tử phù hợp với độ tuổi của mình;

      4. Không được lợi dụng trò chơi điện tử để thực hiện hành vi vi phạm pháp Luật;

      5. Thực hiện việc đăng ký thông tin cá nhân theo yêu cầu của Bộ Thông tin và Truyền thông;

      6. Chấp hành quy định về quản lý giờ chơi, quy định về thời gian hoạt động của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

      7. Được doanh nghiệp cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử bảo đảm quyền lợi theo quy tắc của trò chơi điện tử và quy tắc giải quyết khiếu nại, tranh chấp được công bố trên trang thông tin điện tử cung cấp dịch vụ của doanh nghiệp.

      Tai Điều 6 Thông tư 24/2014/TT-BTTTT thì thông tin cá nhân người chơi được quy định như sau:

      1. Khi tạo tài khoản sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử G1, người chơi phải cung cấp những thông tin cá nhân sau đây:

      a) Họ và tên;

      b) Ngày, tháng, năm sinh;

      c) Địa chỉ đăng ký thường trú;

      d) Số Chứng minh nhân dân hoặc số hộ chiếu, ngày cấp, nơi cấp;

      đ) Số điện thoại, địa chỉ thư điện tử (nếu có).

      Trường hợp người chơi dưới 14 (mười bốn) tuổi và chưa có Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, người giám hộ hợp pháp của người chơi quyết định việc đăng ký thông tin cá nhân của mình để thể hiện sự đồng ý và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc đăng ký đó.

      2. Doanh nghiệp cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử G1 phải lưu giữ các thông tin cá nhân người chơi trong suốt quá trình người chơi sử dụng dịch vụ và trong 06 (sáu) tháng sau khi người chơi ngừng sử dụng dịch vụ; doanh nghiệp cung cấp trò chơi điện tử G1 phải triển khai hệ thống thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ sẵn sàng kết nối với cơ sở dữ liệu chứng minh nhân dân hoặc hệ thống mã số cá nhân quốc gia theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền để xác thực thông tin của người chơi.

      Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 70 Nghị định 174/2013/NĐ-CP vi phạm quy định về người chơi được quy định như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Đăng ký không đúng thông tin cá nhân khi chơi các trò chơi điện tử G1;

      Do đó người chơi khi tham gia chơi game bắt buộc phải đăng ký thông tin có nhân, tuy nhiên chỉ áp dụng với trò chơi G1 (trò chơi điện tử có sự tương tác giữa nhiều người chơi với nhau đồng thời thông hệ thống máy chủ trò chơi).

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn