Khi đăng ký bào chữa luật sư có phải xuất trình chứng chỉ hành nghề luật sư hay không?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 21/06/2021

Trong vụ án hình sự, trường hợp được bị can mời bào chữa cho mình thì khi đăng ký bào chữa luật sư có phải xuất trình chứng chỉ hành nghề luật sư hay không?

    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 78 Bộ luật tố tụng hình sự 2015' onclick="vbclick('487B4', '343775');" target='_blank'>Điều 78 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

      Khi đăng ký bào chữa, người bào chữa phải xuất trình các giấy tờ:

      Luật sư xuất trình Thẻ luật sư kèm theo bản sao có chứng thực và giấy yêu cầu luật sư của người bị buộc tội hoặc của người đại diện, người thân thích của người bị buộc tội;

      Như vậy, khi đăng ký bào chữa, luật sư không phải xuất trình chứng chỉ hành nghề luật sư thay vào đó là các giấy tờ nêu trên.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn