Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

Ngày 10/3/2016, Bộ Xây dựng ban hành Thông tư 07/2016/TT-BXD hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.

Theo đó, Thông tư này hướng dẫn trường hợp được điều chỉnh giá hợp đồng đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh. Cụ thể có các trường hợp sau:

- Khối lượng thực tế hoàn thành được nghiệm thu tăng hoặc giảm lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng.

- Bổ sung khối lượng công việc hợp lý chưa có đơn giá trong hợp đồng.

- Điều chỉnh đơn giá toàn bộ hoặc một số đơn giá cho những công việc mà tại thời điểm ký hợp đồng bên giao thầu và bên nhận thầu đã thỏa thuận điều chỉnh sau một khoảng thời gian nhất định kể từ ngày hợp đồng có hiệu lực.

- Các trường hợp bất khả kháng quy định tại khoản 2 Điều 51 Nghị định 37/2015/NĐ-CP và các trường hợp bất khả kháng khác như: khi thi công gặp hang casto, túi bùn, cổ vật, khảo cổ… mà các bên không lường trước được khi ký hợp đồng và được người quyết định đầu tư chấp nhận.

Thông tư 07/2016/TT-BXD có hiệu lực từ 01/5/2016 và thay thế Thông tư 08/2010/TT-BXD.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;