02/02/2023 17:30

Giảm thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên giáo dục nghề nghiệp từ ngày 01/03/2023

Giảm thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên giáo dục nghề nghiệp từ ngày 01/03/2023

Tôi được biết Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội có Thông tư mới quy định giảm thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên giáo dục nghề nghiệp? Vậy quy định này cụ thể thế nào? “Ngọc Anh-Long Anh”

Chào chị, Ban Biên tập xin giải đáp thắc mắc như sau:

Ngày 28/12/202022, Bộ LĐ-TB&XH Việt Nam có Thông tư 28/2022/TT-BLĐTBXH về việc sửa đổi, bổ sung các Thông tư về tuyển dụng, sử dụng, bồi dưỡng và chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp.

1. Hướng dẫn mới về giờ dạy chuẩn của giáo viên giáo dục nghề nghiệp

Theo đó, Thông tư 28 sửa đổi quy định về giờ chuẩn, thời gian giảng dạy, định mức giờ giảng tại Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH ngày 10/03/2017 như sau:

Giờ chuẩn là đơn vị thời gian quy đổi từ số giờ lao động cần thiết trước, trong và sau giờ giảng để hoàn thành nhiệm vụ giảng dạy trực tiếp hoặc trực tuyến. Một giờ chuẩn giảng dạy trực tuyến được tính bằng một giờ chuẩn giảng dạy trực tiếp.

Trong đó:

- Một giờ chuẩn được tính đối với giảng dạy lý thuyết không quá 35 học viên, học sinh, sinh viên; đối với giảng dạy thực hành, tích hợp không quá 18 học viên, học sinh, sinh viên; 

- Đối với giảng dạy các ngành, nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH ban hành không quá 10 học viên, học sinh, sinh viên. 

Hiệu trưởng, Giám đốc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp, trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên căn cứ số học viên, học sinh, sinh viên cụ thể của lớp học để quy đổi giờ chuẩn đảm bảo phù hợp với điều kiện thực tế và đặc điểm của từng ngành, nghề.

Ngoài ra, quy định thời gian giảng dạy trong kế hoạch đào tạo được tính bằng giờ chuẩn, trong đó:

- Một giờ dạy lý thuyết là 45 phút được tính bằng 01 giờ chuẩn;

- Một giờ dạy tích hợp (kết hợp cả lý thuyết và thực hành) là 60 phút được tính bằng 01 giờ chuẩn;

- Một giờ dạy thực hành là 60 phút được tính bằng 01 giờ chuẩn.

Định mức giờ giảng được xác định là số giờ chuẩn cho mỗi nhà giáo phải giảng dạy, được quy định theo năm học.

2. Giảm thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên giáo dục nghề nghiệp

Theo đó, tại điểm b khoản 4 Điều 2 Thông tư 28/2022/TT-BLĐTBXH sửa đổi quy định khoản 2 Điều 4 Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH về thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên giáo dục nghề nghiệp dạy trình độ cao đẳng, trung cấp như sau:

- Học tập, bồi dưỡng chuẩn hóa, bồi dưỡng nâng cao, nghiên cứu khoa học: 

+ 08 tuần đối với nhà giáo dạy trình độ cao đẳng; 

+ 04 tuần đối với nhà giáo dạy trình độ trung cấp. 

- Hiệu trưởng, Giám đốc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp căn cứ vào tình hình thực tế, đặc điểm của từng ngành, nghề đào tạo để quy định về nghiên cứu khoa học đối với nhà giáo và quyết định số giờ nghiên cứu khoa học tối thiểu mà nhà giáo phải thực hiện trong năm học;

Ngoài ra, tại điểm b khoản 7 Điều 2 Thông tư 28/2022/TT-BLĐTBXH sửa đổi quy định khoản 2 Điều 7 Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH về thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên giáo dục nghề nghiệp dạy trình độ sơ cấp như sau:

- Thời gian nghỉ hè hằng năm của nhà giáo là 06 tuần; 

- Viên chức quản lý, viên chức đang giữ chức danh giảng viên, giáo viên giáo dục nghề nghiệp có tham gia giảng dạy được quy định tại khoản 5 Điều 5 Thông tư 28 là 04 tuần, bao gồm cả nghỉ phép hằng năm. 

- Trong thời gian nghỉ hè nhà giáo được hưởng nguyên lương và phụ cấp (nếu có). 

- Ngoài thời gian nghỉ hè nhà giáo được nghỉ lễ, tết và các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ luật Lao động. 

- Việc nghỉ hè của nhà giáo trong các cơ sở giáo dục nghề nghiệp thuộc Bộ Công an, Bộ Quốc phòng thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 3 Nghị định 84/2020/NĐ-CP.

- Căn cứ kế hoạch năm học và điều kiện thực tế, Hiệu trưởng, Giám đốc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp bố trí cho nhà giáo nghỉ hè vào thời gian thích hợp.

Thông tư 28/2022/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 01/3/2023.

Trân trọng!

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Bùi Thị Như Ý
250


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;