Quy định phân loại, ghi nhãn, bao gói và phiếu an toàn hóa chất

Xin hỏi việc phân loại, ghi nhãn, bao gói và phiếu an toàn hóa chất được quy định như thế nào? - Hải Nam (Bình Dương)

Hóa chất là gì?

Hóa chất là đơn chất, hợp chất, hỗn hợp chất được con người khai thác hoặc tạo ra từ nguồn nguyên liệu tự nhiên, nguyên liệu nhân tạo. Trong đó:

- Chất là đơn chất, hợp chất kể cả tạp chất sinh ra trong quá trình chế biến, những phụ gia cần thiết để bảo đảm đặc tính lý, hóa ổn định, không bao gồm các dung môi mà khi tách ra thì tính chất của chất đó không thay đổi.

- Hỗn hợp chất là tập hợp của hai hoặc nhiều chất mà giữa chúng không xảy ra phản ứng hóa học trong điều kiện bình thường.

Quy định phân loại, ghi nhãn, bao gói và phiếu an toàn hóa chất

Quy định phân loại, ghi nhãn, bao gói và phiếu an toàn hóa chất (Hình từ internet)

Quy định phân loại, ghi nhãn hóa chất

Căn cứ Điều 27 Luật Hóa chất 2007 quy định về việc phân loại, ghi nhãn hóa chất như sau:

- Tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hóa chất có nghĩa vụ phân loại, ghi nhãn hóa chất trước khi đưa hóa chất vào sử dụng, lưu thông trên thị trường.

- Việc phân loại hóa chất được thực hiện theo quy tắc, hướng dẫn kỹ thuật của Hệ thống hài hoà toàn cầu về phân loại và ghi nhãn hóa chất.

- Việc ghi nhãn đối với các hóa chất được thực hiện theo quy định của pháp luật về nhãn hàng hoá.

- Việc ghi nhãn đối với hoá chất nguy hiểm được thực hiện theo quy định của pháp luật về nhãn hàng hóa và hướng dẫn của Hệ thống hài hoà toàn cầu về phân loại và ghi nhãn hóa chất.

- Bộ Công thương hướng dẫn, quản lý việc phân loại, ghi nhãn hóa chất theo Hệ thống hài hoà toàn cầu về phân loại và ghi nhãn hóa chất và xác định lộ trình áp dụng các quy định về phân loại và ghi nhãn đối với chất, hỗn hợp chất.

Quy định bao gói hóa chất

Căn cứ Điều 28 Luật Hóa chất 2007 quy định về bao gói hóa chất như sau:

- Bao gói hóa chất lưu thông trên thị trường phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

+ Đáp ứng yêu cầu về phân loại, ghi nhãn hóa chất quy định tại Điều 27 Luật Hóa chất 2007;

+ Không rò rỉ, phát tán hóa chất ra ngoài trong vận chuyển, bảo quản, cất giữ;

+ Không bị hóa chất chứa bên trong ăn mòn, phá huỷ;

+ Tuân thủ các quy chuẩn kỹ thuật về bao gói do cơ quan có thẩm quyền ban hành hoặc tiêu chuẩn quốc tế được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công bố áp dụng.

- Bộ quản lý ngành, lĩnh vực quy định về quy cách, vật liệu và các yêu cầu kiểm tra, kiểm định bao gói cho từng loại hóa chất.

Quy định phiếu an toàn hóa chất

Căn cứ Điều 29 Luật Hóa chất 2007 quy định về phiếu an toàn hóa chất như sau:

- Hoá chất nguy hiểm bao gồm chất nguy hiểm, hỗn hợp chất có hàm lượng chất nguy hiểm trên mức quy định. Hoá chất nguy hiểm phải được lập phiếu an toàn hóa chất.

- Tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hóa chất nguy hiểm trước khi đưa vào sử dụng, lưu thông trên thị trường phải lập phiếu an toàn hóa chất.

- Phiếu an toàn hóa chất bao gồm các nội dung sau đây:

+ Nhận dạng hóa chất;

+ Nhận dạng đặc tính nguy hiểm của hóa chất;

+ Thông tin về thành phần các chất;

+ Đặc tính lý, hóa của hóa chất;

+ Mức độ ổn định và khả năng hoạt động của hóa chất;

+ Thông tin về độc tính;

+ Thông tin về sinh thái;

+ Biện pháp sơ cứu về y tế;

+ Biện pháp xử lý khi có hoả hoạn;

+ Biện pháp phòng ngừa, ứng phó khi có sự cố;

+ Yêu cầu về cất giữ;

+ Tác động lên người và yêu cầu về thiết bị bảo vệ cá nhân;

+ Yêu cầu trong việc thải bỏ;

+ Yêu cầu trong vận chuyển;

+ Quy chuẩn kỹ thuật và quy định pháp luật phải tuân thủ;

+ Các thông tin cần thiết khác.

Mai Thanh Lợi

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

234 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;