Hướng dẫn đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp

Hướng dẫn đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp
Lê Trương Quốc Đạt

Cho tôi hỏi việc đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp được quy định thế nào? - Bích Tuyền (Lâm Đồng)

Hướng dẫn đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp

Hướng dẫn đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

1. Hướng dẫn đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp

Quy định về đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp theo Điều 32 Nghị định 40/2018/NĐ-CP như sau:

- Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm đào tạo người tham gia bán hàng đa cấp theo chương trình đào tạo cơ bản đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền và không được thu phí dưới bất kỳ hình thức nào.

- Người tham gia bán hàng đa cấp có trách nhiệm tham gia và nắm bắt đầy đủ các nội dung của chương trình đào tạo cơ bản.

- Chỉ những người được doanh nghiệp bán hàng đa cấp chỉ định làm Đào tạo viên mới được thực hiện đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp của doanh nghiệp đó.

- Chương trình đào tạo cơ bản có thể được thực hiện thông qua các phương thức đảm bảo khả năng tương tác trong quá trình đào tạo, bao gồm:

+ Đào tạo trực tiếp;

+ Đào tạo từ xa.

- Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm đánh giá mức độ hoàn thành chương trình đào tạo cơ bản của người tham gia bán hàng đa cấp và xác nhận bằng văn bản về việc hoàn thành nội dung và thời lượng chương trình đào tạo cơ bản của người tham gia bán hàng đa cấp.

- Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm lưu trữ các tài liệu liên quan đến hoạt động đào tạo cơ bản cho người tham gia bán hàng đa cấp, bao gồm thời gian, cách thức, địa điểm (nếu có) và kết quả đào tạo.

- Khi có thay đổi liên quan tới nội dung quy định tại khoản 2 Điều 31 Nghị định 40/2018/NĐ-CP, doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm đào tạo bổ sung hoặc thông báo cho người tham gia bán hàng đa cấp qua trang thông tin điện tử hoặc niêm yết công khai tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có thay đổi.

2. Hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp

Hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp theo Điều 29 Nghị định 40/2018/NĐ-CP như sau:

- Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm ký kết hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp bằng văn bản với người tham gia bán hàng đa cấp.

- Hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp phải bao gồm các nội dung cơ bản sau:

+ Tên doanh nghiệp, người đại diện theo pháp luật, thông tin liên hệ của doanh nghiệp bán hàng đa cấp;

+ Họ tên, ngày tháng năm sinh, địa chỉ thường trú (hoặc đăng ký lưu trú đối với người nước ngoài), nơi cư trú (thường trú hoặc tạm trú trong trường hợp không cư trú tại nơi thường trú), số điện thoại, số tài khoản ngân hàng, số chứng minh nhân dân hoặc số căn cước công dân hoặc số hộ chiếu của người tham gia bán hàng đa cấp; số giấy phép lao động trong trường hợp người tham gia bán hàng đa cấp là người nước ngoài;

+ Họ tên, mã số của người giới thiệu (người bảo trợ);

+ Thông tin về hàng hóa kinh doanh theo phương thức đa cấp;

+ Thông tin về kế hoạch trả thưởng, quy tắc hoạt động;

+ Quyền và nghĩa vụ của các bên, đảm bảo tuân thủ các quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan;

+ Quy định thanh toán bằng hình thức chuyển khoản qua ngân hàng đối với tiền hoa hồng và tiền thưởng;

+ Quy định về việc mua lại hàng hóa;

+ Các trường hợp chấm dứt hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp và nghĩa vụ phát sinh kèm theo;

+ Cơ chế giải quyết tranh chấp hợp đồng.

- Hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp phải đáp ứng các điều kiện về hình thức sau:

+ Ngôn ngữ sử dụng bằng tiếng Việt, cỡ chữ ít nhất là 12;

+ Nền giấy và màu mực thể hiện nội dung hợp đồng phải tương phản nhau.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

883 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;