Có được dán quảng cáo trên phương tiện giao thông không?

Xin vui lòng cho tôi hỏi có được dán quảng cáo trên phương tiện giao thông hay không? - Hoài Anh (Tiền Giang)

Có được dán quảng cáo trên phương tiện giao thông không

Có được dán quảng cáo trên phương tiện giao thông không? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

1. Có được dán quảng cáo trên phương tiện giao thông không?

Cụ thể tại Điều 32 Luật Quảng cáo 2012 quy định về quảng cáo trên phương tiện giao thông như sau:

- Việc quảng cáo trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của Luật Quảng cáo 2012 và pháp luật về giao thông.

- Không được thể hiện sản phẩm quảng cáo ở mặt trước, mặt sau và trên nóc của phương tiện giao thông. Sản phẩm quảng cáo không được vượt quá 50% diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của phương tiện giao thông. Việc thể hiện biểu trưng, lô-gô, biểu tượng của chủ phương tiện giao thông hoặc hãng xe trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của pháp luật về giao thông.

Như vậy, sẽ được phép quảng cáo trên phương tiện giao thông nếu đảm bảo các điều kiện theo quy định nêu trên.

2. Xử phạt với hành vi dán quảng cáo trên phương tiện giao thông không đúng quy định

Căn cứ theo khoản 2 Điều 43 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm quy định về quảng cáo trên phương tiện giao thông sau đây:

- Quảng cáo tại mặt trước, mặt sau và trên nóc của một phương tiện giao thông;

- Quảng cáo vượt quá diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của một phương tiện giao thông theo quy định.

Ngoài ra hành vi này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại điểm b khoản 4 Điều 43 Nghị định 38/2021/NĐ-CP : Buộc tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo.

Mức phạt này đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (khoản 3 Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP).

3. Các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo

Theo Điều 7 Luật Quảng cáo 2012 quy định sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo bao gồm:

- Hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật.

- Thuốc lá.

- Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên.

- Sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo.

- Thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc.

- Các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục.

- Súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.

- Các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo khác do Chính phủ quy định khi có phát sinh trên thực tế.

4. Xử phạt vi phạm với hành vi quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo

Mức xử phạt vi phạm quy định về quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo được quy định tại Điều 33 Nghị định 38/2021/NĐ-CP như sau:

- Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Quảng cáo thuốc lá;

+ Quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên;

+ Quảng cáo sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi; thức ăn bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo;

+ Quảng cáo thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc; thuốc không còn thời hạn đăng ký lưu hành;

+ Quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo khác.

- Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Quảng cáo hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định;

+ Quảng cáo các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục;

+ Quảng cáo súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.

- Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc tháo gỡ, tháo dỡ, xóa quảng cáo hoặc thu hồi sản phẩm báo, tạp chí in có quảng cáo đối với hành vi quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 33 Nghị định 38/2021/NĐ-CP.

Mức phạt này áp dụng đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (khoản 3 Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP).

Hồ Quốc Tuấn

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

896 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;