Chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an

Chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an
Lê Trương Quốc Đạt

Cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an thế nào? - Minh Hùng (TPHCM)

Chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an

Chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

1. Chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an 

Chế độ phụ cấp thâm niên đối với công nhân công an theo Điều 10 Nghị định 49/2019/NĐ-CP như sau:

- Mức phụ cấp:

+ Công nhân công an có thời gian phục vụ trong Công an nhân dân đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm (12 tháng) được tính thêm 1%.

+ Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

- Thời gian tính hưởng phụ cấp:

+ Thời gian phục vụ trong Công an nhân dân;

+ Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản 2 Điều 10 Nghị định 49/2019/NĐ-CP để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

- Thời gian không tính hưởng phụ cấp:

+ Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

+ Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

+ Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam, sau đó bị kỷ luật buộc thôi việc.

2. Hình thức, điều kiện thôi phục vụ của công nhân công an

Hình thức, điều kiện thôi phục vụ của công nhân công an theo Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP như sau:

- Công nhân công an được nghỉ hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

+ Nam đủ 55 tuổi đến dưới 60 tuổi, nữ đủ 50 tuổi đến dưới 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP, nhưng do thay đổi tổ chức biên chế mà Công an nhân dân không còn nhu cầu bố trí sử dụng;

+ Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có 15 năm là công nhân công an.

- Công nhân công an chuyển ngành khi được cấp có thẩm quyền đồng ý và cơ quan, tổ chức nơi đến tiếp nhận.

- Công nhân công an thôi việc khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Chưa hết hạn tuổi phục vụ theo quy định tại Điều 11 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP mà có nguyện vọng thôi phục vụ trong Công an nhân dân và được cấp có thẩm quyền đồng ý;

+ Do thay đổi tổ chức biên chế mà Công an nhân dân không còn nhu cầu bố trí sử dụng và không thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP;

+ Công nhân công an không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP mà có phẩm chất đạo đức không đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ hoặc không hoàn thành chức trách, nhiệm vụ 02 năm liên tiếp hoặc không đủ tiêu chuẩn về sức khỏe;

+ Đủ điều kiện nghỉ hưu theo khoản 1 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP mà có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần để ra nước ngoài định cư hoặc đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ trướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

3. Hạn tuổi phục vụ của công nhân công an

Hạn tuổi phục vụ của công nhân công an theo Điều 11 Nghị định 49/2019/NĐ-CP như sau:

- Nam đủ 60 tuổi.

- Nữ đủ 55 tuổi.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

948 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;