Từ 05/6/2016 bỏ thu phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô

Ngày 20/4/2016, Chính phủ ban hành Nghị định 28/2016/NĐ-CP sửa đổi một số điều của Nghị định 56/2014/NĐ-CP và Nghị định 18/2012/NĐ-CP về Quỹ bảo trì đường bộ. Theo đó:

- Sửa đổi Khoản 1 Điều 1 của Nghị định 56/2014/NĐ-CP như sau:

“Phí sử dụng đường bộ được thu hằng năm trên đầu phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, bao gồm: xe ô tô, máy kéo; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự (sau đây gọi chung là ô tô)”

Bỏ xe mô tô ra khỏi các đối tượng phải đóng phí sử dụng đường bộ hằng năm.

- Sửa đổi Khoản 3 Điều 1 và bãi bỏ Khoản 2, Khoản 4 Điều 1 Nghị định 56/2014/NĐ-CP.

- Bãi bỏ Khoản 2 Điều 12 Nghị định 18/2012/NĐ-CP.

Nghị định 28/2016/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 05/6/2016.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

839 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;