Thừa phát lại sẽ áp dụng tiêu chuẩn bổ nhiệm mới kể từ 24/02/2020

Ngày 08/01/2020, Chính phủ đã ban hành Nghị định 08/2020/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại.

Theo đó, tiêu chuẩn bổ nhiệm đối với Thừa phát lại sẽ áp dụng kể từ 24/02/2020 được quy định như sau:

  • Là công dân Việt Nam không quá 65 tuổi, thường trú tại Việt Nam, chấp hành tốt Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

  • Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật;

  • Có thời gian công tác pháp luật từ 03 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật;

  • Tốt nghiệp khóa đào tạo, được công nhận tương đương đào tạo hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại quy định tại Điều 7 của Nghị định 08/2020/NĐ-CP;

  • Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề Thừa phát lại.

Chi tiết xem tại Nghị định 08/2020/NĐ-CP, có hiệu lực từ 24/02/2020, thay thế Nghị định 61/2009/NĐ-CP.

806 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;