Quy định mới về thời hạn tính lãi đối với khoản tiền gửi

Ngày 29/9/2017, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành Thông tư 14/2017/TT-NHNN quy định phương pháp tính lãi trong hoạt động nhận tiền gửi, cấp tín dụng giữa tổ chức tín dụng với khách hàng. Theo đó:

 

Bãi bỏ quy định về lãi suất tiền gửi tiết kiệm theo tháng hoặc năm tại Khoản 2 Điều 13 Quyết định 1160/2004/QĐ-NHNN, thay vào đó tổ chức tín dụng được thỏa thuận với khách hàng về thời hạn tính lãi đối với khoản tiền gửi có thời hạn từ 01 ngày trở lên theo một trong hai cách sau:

  • Thời hạn tính lãi được xác định từ ngày tiếp theo ngày nhận tiền gửi đến hết ngày thanh toán hết khoản tiền gửi (bỏ ngày đầu, tính ngày cuối của thời hạn tính lãi).
  • Thời hạn tính lãi được xác định từ ngày nhận tiền gửi đến hết ngày liền kề trước ngày thanh toán hết khoản tiền gửi (tính ngày đầu, bỏ ngày cuối của thời hạn tính lãi).

Thời điểm xác định số dư để tính lãi theo 02 cách trên tương ứng là đầu mỗi ngày hoặc cuối mỗi ngày trong thời hạn tính lãi.

Xem thêm Thông tư 14/2017/TT-NHNN có hiệu lực từ ngày 01/01/2018. 

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

836 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;