Phải bồi thường nếu gây tử vong do tiêm vắc xin

Theo Nghị định 104/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/7/2016 trường hợp sử dụng vắc xin trong chương trình tiêm chủng mở rộng, tiêm chủng chống dịch gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe, tín mạng của người được tiêm thì bồi thường như sau:

 

  • Trường hợp để lại di chứng dẫn đến bị khuyết tật được bồi thường 30 tháng lương cơ sở và các chi phí về khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế; chi phí về thiệt hại do thu nhập bị mất hoặc bị giảm sút theo Khoản 3, Khoản 4 Điều 16 Nghị định 104;
  • Thiệt hại về tính mạng:
  • Trước khi tử vong: Bồi thường chi phí do phải khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế;
  • Sau khi tử vong, được bồi thường:
    • Chi phí mai táng phí bằng 10 tháng lương cơ sở do Nhà nước quy định;
    • Chi bù đắp tổn thất về tinh thần là 100.000.000 đồng cho thân nhân của người bị thiệt hại;
    • Các chi phí do thu nhập bị mất hoặc giảm sút theo khoản 4 Điều 16 Nghị định 104.
398 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;