Không niêm yết giá cước dịch vụ bưu chính bị phạt tới 10 triệu đồng

Không niêm yết giá cước dịch vụ bưu chính bị phạt tới 10 triệu đồng
Bảo Ngọc

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 14/2022/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến điện, công nghệ thông tin và giao dịch điện tử.

Theo đó, bổ sung điểm e vào sau điểm đ khoản 3 Điều 13 Nghị định 15/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm các quy định về chất lượng, giá cước dịch vụ bưu chính.

Cụ thể, phạt tiền từ 7- 10 triệu đồng đối với hành vi không niêm yết công khai giá cước dịch vụ bưu chính.

Bên cạnh đó, bổ sung quy định: Phạt tiền từ 10-15 triệu đồng đối với hành vi áp dụng giá cước không đúng với giá cước các dịch vụ bưu chính như đã đăng ký hoặc kê khai hoặc thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Đồng thời, tước quyền sử dụng giấy phép bưu chính hoặc văn bản xác nhận thông báo hoạt động bưu chính từ 04 tháng đến 06 tháng đối với hành vi áp dụng giá cước không đúng với giá cước các dịch vụ bưu chính như đã đăng ký hoặc kê khai hoặc thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Nghị định 14/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 27/01/2022.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

661 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;