Điều kiện được cấp giấy phép hoạt động ngân hàng mô

Theo Nghị định 118/2016/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 56/2008/NĐ-CP về tổ chức, hoạt động của ngân hàng mô và Trung tâm điều phối quốc gia về ghép bộ phận cơ thể người, điều kiện cấp giấy phép hoạt động ngân hàng mô:

 

  • Có Quyết định thành lập ngân hàng mô hoặc có tên trong văn bản quy định cơ cấu tổ chức của cơ sở y tế đối với ngân hàng mô nhà nước; Giấy chứng nhận doanh nghiệp đối với ngân hàng mô tư nhân.
  • Cơ sở vật chất tối thiểu phải có các bộ phận buồng kỹ thuật, phòng xét nghiệm, khu vực hành chính tổng hợp, quản lý hồ sơ, tư vấn.
  • Nhân lực tối thiểu:
  • Người quản lý chuyên môn đủ điều kiện theo khoản 4 Điều 35 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác 2006 ;
  • 01 bác sỹ hoặc cử nhân xét nghiệm có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh (KB, CB);
  • 02 kỹ thuật viên y hoặc điều dưỡng tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành y, có chứng chỉ hành nghề KB, CB;
  • 01 nhân viên hành chính.
  • Có đủ các trang thiết bị theo Danh mục tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 118.

Nghị định 118/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 15/9/2016.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

491 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;