Cập nhật Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn BHXH tự nguyện

Theo Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện thì thời điểm hưởng lương hưu quy định tại Điều 76 Luật BHXH và Khoản 1 Điều 6 Nghị định 134/2015/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

- Thời điểm hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà người tham gia BHXH đủ điều kiện hưởng lương hưu theo Điểm a, b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP.

Trường hợp tháng sinh là tháng 12 thì thời điểm hưởng lương hưu là ngày 01/01 năm liền kề sau năm mà người tham gia BHXH đủ điều kiện hưởng lương hưu.

- Nếu chỉ xác định được năm sinh của người tham gia BHXH thì thời điểm hưởng lương hưu là ngày 01/01 năm liền kề sau năm người tham gia BHXH đủ điều kiện hưởng lương hưu theo Điểm a, b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP.

- Thời điểm hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng dừng đóng BHXH tự nguyện và có yêu cầu hưởng lương hưu trong trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP mà vẫn tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.

Các chế độ quy định tại Thông tư này được áp dụng từ ngày 01/01/2016.

Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 04/4/2016, thay thế Thông tư 02/2008/TT-BLĐTBXH.

Linh Trang

2446 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;