Căn cứ kiểm tra chất lượng và an toàn thực phẩm muối nhập khẩu

Đây là nội dung được quy định tại Thông tư 39/2018/TT-BNNPTNT hướng dẫn kiểm tra chất lượng, an toàn thực phẩm muối nhập khẩu thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.

 

Theo đó, việc kiểm tra chất lượng muối nhập khẩu được căn cứ theo kết quả chứng nhận, giám định phù hợp với tiêu chuẩn quốc gia TCVN 9640 - 2013 muối công nghiệp hoặc quy chuẩn kỹ thuật quốc gia với muối công nghiệp theo quy định tại tiết b điểm 2 khoản 3 điều 1 Nghị định 74/2018/NĐ-CP.

Về kiểm tra an toàn thực phẩm đối với muối nhập khẩu sẽ dựa vào bản tự công bố sản phẩm theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Nghị định 15/2018/NĐ-CP và Khoản 1 Điều 3 Nghị định 155/2018/NĐ-CP, cụ thể:

  • Muối thực phẩm (muối ăn): Bản tự công bố sản phẩm phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 9-1: 2011/BYT;

  • Muối tinh: Bản tự công bố sản phẩm phù hợp với tiêu chuẩn quốc gia TCVN 9639-2013 muối tinh và quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 8-2:2011/BYT về giới hạn ô nhiễm kim loại nặng trong thực phẩm.

Nội dung chi tiết xem tại Thông tư 39/2018/TT-BNNPTNT có hiệu lực từ ngày 09/2/2019.

400 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;