11 lĩnh vực người có chức vụ sau khi thôi chức không được thành lập doanh nghiệp

Tôi muốn hỏi đối với các người giữ chức vụ, quyền hạn sau khi thôi chức thì sẽ không thuộc thành lập doanh nghiệp thuộc những lĩnh vực nào? - Kim Khánh (Bến Tre)

11 lĩnh vực người có chức vụ sau khi thôi chức không được thành lập doanh nghiệp

11 lĩnh vực người có chức vụ sau khi thôi chức không được thành lập doanh nghiệp (Hình từ Internet)

Ngày 03/10/2022, Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành Thông tư 60/2022/TT-BTC về danh mục các lĩnh vực và thời hạn người có chức vụ không được thành lập, điều hành doanh nghiệp tư nhân thuộc phạm vi Bộ Tài chính.

1. 11 lĩnh vực người có chức vụ sau khi thôi chức không được thành lập doanh nghiệp

Tại Điều 5 Thông tư 60/2022/TT-BTC quy định về các lĩnh vực người có chức vụ, quyền hạn không được thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã thuộc lĩnh vực trước đây mình có trách nhiệm quản lý sau khi thôi giữ chức vụ bao gồm:

- Quản lý nhà nước về kế toán, kiểm toán.

- Quản lý nhà nước về chứng khoán và thị trường chứng khoán.

- Quản lý nhà nước về bảo hiểm.

- Quản lý nhà nước về hải quan.

- Quản lý nhà nước về giá.

- Quản lý nhà nước về thuế, phí, lệ phí và các khoản thu khác của ngân sách nhà nước.

- Quản lý nhà nước về tài chính doanh nghiệp và quản lý vốn của Nhà nước tại doanh nghiệp.

- Quản lý nhà nước về dự trữ quốc gia.

- Quản lý vay nợ, trả nợ trong nước, ngoài nước của Chính phủ, nợ công, nợ nước ngoài của quốc gia và nguồn viện trợ quốc tế cho Việt Nam và nguồn cho vay, viện trợ của Việt Nam cho nước ngoài.

- Quản lý nhà nước về ngân sách nhà nước.

- Quản lý nhà nước về tài sản công.

2. Thời hạn với người có chức vụ sau khi thôi chức không được thành lập doanh nghiệp

Thời hạn với người có chức vụ sau khi thôi chức không được thành lập doanh nghiệp tại Điều 6 Thông tư 60/2022/TT-BTC như sau:

- Trong thời hạn đủ 24 tháng kể từ ngày thôi giữ chức vụ theo quyết định của cấp có thẩm quyền, người có chức vụ, quyền hạn công tác trong các lĩnh vực sau thì không được thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã thuộc lĩnh vực trước đây mình có trách nhiệm quản lý bao gồm:

+ Quản lý nhà nước về kế toán, kiểm toán.

+ Quản lý nhà nước về chứng khoán và thị trường chứng khoán.

+ Quản lý nhà nước về bảo hiểm.

+ Quản lý nhà nước về hải quan.

+ Quản lý nhà nước về giá.

+ Quản lý nhà nước về thuế, phí, lệ phí và các khoản thu khác của ngân sách nhà nước.

+ Quản lý nhà nước về tài chính doanh nghiệp và quản lý vốn của Nhà nước tại doanh nghiệp.

+ Quản lý nhà nước về dự trữ quốc gia.

+ Quản lý vay nợ, trả nợ trong nước, ngoài nước của Chính phủ, nợ công, nợ nước ngoài của quốc gia và nguồn viện trợ quốc tế cho Việt Nam và nguồn cho vay, viện trợ của Việt Nam cho nước ngoài.

- Trong thời hạn đủ 12 tháng kể từ ngày thôi giữ chức vụ theo quyết định của cấp có thẩm quyền, người có chức vụ, quyền hạn công tác trong các lĩnh vực sau thì không được thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã thuộc lĩnh vực trước đây mình có trách nhiệm quản lý như sau:

+ Quản lý nhà nước về ngân sách nhà nước.

+ Quản lý nhà nước về tài sản công.

Xem thêm tại Thông tư 60/2022/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 17/11/2022.

Quốc Đạt

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
746 lượt xem
Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;