Quy định về tiền lương, tiền thưởng dịp Quốc khánh 02/9/2016

Chị Lê Thị Vui (Email: Vuivui***@yahoo.com) có thắc mắc như sau: “Quy định về tiền lương, tiền thưởng dịp Quốc khánh 02/9 năm nay được quy định như thế nào? Doanh nghiệp có bắt buộc phải trả thưởng cho người lao động (NLĐ) vào dịp lễ này hay không?”

Về vấn đề này, THƯ KÝ LUẬT xin được giải đáp cho Chị Lê Thị Vui như sau:

1. Quy định về tiền lương dịp Quốc khánh 02/9

-  NLĐ được nghỉ và hưởng nguyên lương vào ngày 02/9/2016 (Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012).

- Nếu  NLĐ đi làm vào ngày 02/9/2016 thì tiền lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với  NLĐ hưởng lương ngày. Như vậy, tổng tiền lương được hưởng là 400% tiền lương của ngày bình thường. (Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012).

- Trường hợp  NLĐ làm thêm vào ban đêm vào ngày 02/9/2016 sẽ được hưởng thêm 90% tiền lương của ngày bình thường. Như vậy, tổng tiền lương được hưởng là 490% tiền lương của ngày bình thường).

(Căn cứ Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH).

Lưu ý: Mức tiền lương trên là mức ít nhất mà người sử dụng lao động (NSDLĐ) trả cho  NLĐ. Như vậy, khuyến khích NSDLĐ trả lương càng nhiều càng tốt.

quốc khánh

2. Quy định về tiền thưởng dịp Quốc khánh 02/9

Tiền thưởng dịp Quốc khánh 02/9/2016 của  NLĐ là không bắt buộc và do NSDLĐ quyết định. NSDLĐ căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của  NLĐ để quyết định thưởng cho  NLĐ.

(Căn cứ Khoản 1 Điều 103 Bộ luật Lao động 2012)

HK

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
1970 lượt xem
Tiêu điểm
Các hình thức chế độ báo cáo định kỳ lĩnh vực thông tin truyền thông

Ngày 21/3/2023, Bộ trưởng Bộ TT&TT ban hành Thông tư

Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định

Tôi muốn hỏi thời điểm nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép môi trường được xác định như thế nào? - Ngọc Long (Bình Định)

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;