Đơn vị dự bị động viên là gì? Tổ chức biên chế đơn vị dự bị động viên

Xin hỏi là đối với đơn vị dự bị thì việc tổ chức biên chế đơn vị dự bị động viên được quy định thế nào? - Quốc Minh (TP.HCM)

Đơn vị dự bị động viên là gì? Tổ chức biên chế đơn vị dự bị động viên

Đơn vị dự bị động viên là gì? Tổ chức biên chế đơn vị dự bị động viên (Hình từ Internet)

1. Đơn vị dự bị động viên là gì?

Căn cứ khoản 4 Điều 2 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 quy định Đơn vị dự bị động viên như sau:

Đơn vị dự bị động viên là tổ chức quân sự gồm phần lớn hoặc toàn bộ là quân nhân dự bị và phương tiện kỹ thuật dự bị trong kế hoạch bổ sung cho lực lượng thường trực của Quân đội nhân dân; có tổ chức, biên chế chưa hoàn chỉnh hoặc chưa tổ chức trong thời bình, nhưng có kế hoạch động viên, bổ sung trong thời chiến khi có lệnh động viên.

2. Tổ chức biên chế đơn vị dự bị động viên

Tại Điều 15 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 quy định về tổ chức biên chế đơn vị dự bị động viên như sau:

- Quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị đã xếp trong kế hoạch bổ sung cho lực lượng thường trực của Quân đội nhân dân được tổ chức thành các đơn vị dự bị động viên.

- Đơn vị dự bị động viên phải duy trì đủ quân số quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị, có số lượng dự phòng từ 10% đến 15% và dự trữ vũ khí, trang bị kỹ thuật theo phân cấp.

3. Sắp xếp quân nhân dự bị vào đơn vị dự bị động viên

Căn cứ Điều 16 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 quy định về việc sắp xếp quân nhân dự bị vào đơn vị dự bị động viên như sau:

- Sắp xếp quân nhân dự bị đủ tiêu chuẩn về sức khỏe, có chuyên nghiệp quân sự đúng với chức danh biên chế;

Gắn địa bàn tuyển quân với địa bàn động viên; trường hợp thiếu thì sắp xếp quân nhân dự bị có chuyên nghiệp quân sự gần đúng với chức danh biên chế.

- Sắp xếp quân nhân chuyên nghiệp dự bị, hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị được thực hiện theo thứ tự quân nhân chuyên nghiệp dự bị, hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị hạng một trước, trường hợp thiếu thì sắp xếp binh sĩ dự bị hạng hai.

- Sắp xếp quân nhân dự bị vào đơn vị dự bị động viên thuộc đơn vị bộ đội chủ lực trước, đơn vị bộ đội địa phương sau.

4. Độ tuổi quân nhân dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình

Tại Điều 17 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 quy định về độ tuổi quân nhân dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình như sau:

- Độ tuổi sĩ quan dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên thực hiện theo quy định Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam.

- Độ tuổi quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên được quy định như sau:

+ Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị không quá 40 tuổi; hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 35 tuổi được sắp xếp vào đơn vị chiến đấu;

+ Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 45 tuổi; nữ quân nhân dự bị không quá 40 tuổi được sắp xếp vào đơn vị bảo đảm chiến đấu.

5. Sắp xếp phương tiện kỹ thuật dự bị vào đơn vị dự bị động viên

Căn cứ Điều 18 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 quy định về việc sắp xếp phương tiện kỹ thuật dự bị vào đơn vị dự bị động viên như sau:

Phương tiện kỹ thuật dự bị được sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên có tính năng đúng yêu cầu sử dụng trong biên chế của từng đơn vị Quân đội nhân dân;

Trường hợp không có thì sắp xếp phương tiện kỹ thuật dự bị có tính năng tương tự.

6. Thẩm quyền sắp xếp quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị vào đơn vị dự bị động viên

Tại Điều 19 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 quy định về thẩm quyền sắp xếp quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị vào đơn vị dự bị động viên như sau:

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện chủ trì, phối hợp với đơn vị thường trực của Quân đội nhân dân có chỉ tiêu tiếp nhận lực lượng dự bị động viên thực hiện việc sắp xếp quân nhân dự bị, phương tiện kỹ thuật dự bị vào đơn vị dự bị động viên.

Ngọc Nhi

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
184 lượt xem
Liên quan Văn bản
Tiêu điểm
06 hành vi Cảnh sát quản giáo bị nghiêm cấm thực hiện

Xin cho tôi hỏi Cảnh sát quản giáo bị nghiêm cấm thực hiện các hành vi gì ở cơ sở giáo dục bắt buộc? - Thùy Dương (Khánh Hòa)

Xin cho tôi hỏi hoạt động kiểm toán nội bộ trong công ty quản lý quỹ phải tuân thủ các nguyên tắc như thế nào? - Đăng Long (Bình Định)

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;