Mức phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên mới nhất

Xin cho tôi hỏi mức phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên là bao nhiêu? - Phương Vy (Ninh Thuận)

Mức phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên mới nhất

Mức phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên mới nhất (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

1. Điều kiện và thời gian hưởng phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên

* Điều kiện hưởng phụ cấp

Đối tượng quy định tại mục 2, thực hiện trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên và có đủ 45 ngày trong một quý trở lên thì quý đó được hưởng phụ cấp.

Trong quý, quân nhân dự bị được bổ nhiệm chức vụ mới thì từ quý tiếp theo được hưởng phụ cấp trách nhiệm theo chức vụ mới.

Ngoài ra, đối tượng hưởng phụ cấp quy định tại mục 2 thì thôi hưởng phụ cấp tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 79/2020/NĐ-CP.

(Điểm c và đ khoản 3 Điều 3 Nghị định 79/2020/NĐ-CP)

* Thời gian hưởng phụ cấp

Thời gian hưởng phụ cấp đối với đối tượng quy định tại mục 2 là khoảng thời gian quân nhân dự bị được bổ nhiệm giữ chức vụ chỉ huy đơn vị dự bị động viên.

(Điểm d khoản 3 Điều 3 Nghị định 79/2020/NĐ-CP)

2. Mức phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên mới nhất

Cụ thể tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 79/2020/NĐ-CP, quân nhân dự bị được bổ nhiệm giữ chức vụ chỉ huy đơn vị dự bị động viên từ cấp tiểu đội và tương đương trở lên được hưởng phụ cấp như sau:

- Mức 480.000 đồng/quý đối với Tiểu đội trưởng, Khẩu đội trưởng và tương đương.

- Mức 560.000 đồng/quý đối với Trung đội trưởng và tương đương.

- Mức 640.000 đồng/quý đối với Phó Đại đội trưởng, Chính trị viên phó đại đội và tương đương.

- Mức 720.000 đồng/quý đối với Đại đội trưởng, Chính trị viên đại đội và tương đương.

- Mức 800.000 đồng/quý đối với Phó Tiểu đoàn trưởng, Chính trị viên phó tiểu đoàn và tương đương.

- Mức 880.000 đồng/quý đối với Tiểu đoàn trưởng, Chính trị viên tiểu đoàn và tương đương.

- Mức 960.000 đồng/quý đối với Phó Trung đoàn trưởng, Phó Chính ủy trung đoàn và tương đương.

- Mức 1.040.000 đồng/quý đối với Trung đoàn trưởng, Chính ủy trung đoàn và tương đương.

3. Đơn vị dự bị động viên là gì?

Theo khoản 4 Điều 2 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019, đơn vị dự bị động viên là tổ chức quân sự gồm phần lớn hoặc toàn bộ là quân nhân dự bị và phương tiện kỹ thuật dự bị trong kế hoạch bổ sung cho lực lượng thường trực của Quân đội nhân dân; có tổ chức, biên chế chưa hoàn chỉnh hoặc chưa tổ chức trong thời bình, nhưng có kế hoạch động viên, bổ sung trong thời chiến khi có lệnh động viên.

4. Nguyên tắc xây dựng, huy động lực lượng dự bị động viên

Việc xây dựng, huy động lực lượng dự bị động viên được thực hiện dựa trên các nguyên tắc quy định tại Điều 3 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019, cụ thể như sau:

- Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; đặt dưới sự lãnh đạo tuyệt đối, trực tiếp về mọi mặt của Đảng Cộng sản Việt Nam, sự thống lĩnh của Chủ tịch nước, sự quản lý tập trung, thống nhất của Chính phủ và sự chỉ huy, chỉ đạo của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

- Xây dựng lực lượng dự bị động viên vững mạnh về chính trị, tư tưởng, tổ chức, có trình độ chiến đấu cao và được quản lý chặt chẽ.

- Huy động sức mạnh tổng hợp của toàn dân.

- Kết hợp chặt chẽ giữa phát triển kinh tế - xã hội với tăng cường quốc phòng, an ninh; phù hợp với tình hình phát triển kinh tế-xã hội của đất nước.

- Xây dựng, huy động đơn vị dự bị động viên bảo đảm đủ quân số, phương tiện kỹ thuật dự bị; đúng tiêu chuẩn, thời gian; bảo đảm bí mật, an toàn theo quy định của pháp luật và kế hoạch dược phê duyệt.

- Ứng dụng thành tựu khoa học kỹ thuật, công nghệ trong xây dựng, huy động lực lượng dự bị động viên.

Thanh Rin

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
49 lượt xem
Liên quan Văn bản
Tiêu điểm
34 bệnh nghề nghiệp được bảo hiểm và hướng dẫn chẩn đoán, giám định

Xin cho tôi hỏi các bệnh nghề nghiệp nào được bảo hiểm và hướng dẫn chẩn đoán, giám định? - Minh Thư (Ninh Thuận)

Định mức kinh tế - kỹ thuật trong quản lý, khai thác công trình thủy lợi

Bộ trưởng Bộ NN&PTNT ban hành Thông tư

Tôi muốn biết để đạt được chức danh nghề nghiệp khúc xạ nhãn khoa hạng III thì cá nhân phải đáp ứng các tiêu chuẩn như thế nào? - Bích Chi (Bình Định)

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;