Xét phong từ hàm Tham tán đến hàm Công sứ: Những tiêu chuẩn luật định

Pháp lệnh về hàm, cấp ngoại giao năm 1995 được ban hành ngày 31/5/1995. Bên cạnh việc quy định các tiêu chuẩn xét phong hàm Đại sứ, Pháp lệnh này quy định việc xét phong hàm từ Tham tán đến hàm Công sứ cũng phải đáp ứng những tiêu chuẩn nhất định.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 14 Pháp lệnh về hàm, cấp ngoại giao 1995, công chức ngành ngoại giao được xét phong từ hàm Tham tán đến hàm Công sứ khi có đủ các điều kiện sau:

1. Trung thành với Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.

2. Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt; có khả năng thực hiện đúng đắn đường lối, chính sách của Đảng và Nhà nước về đối nội và đối ngoại.

3. Có trình độ văn hoá đại học, trình độ chính trị từ trung cấp trở lên. 

4. Được đào tạo về nghiệp vụ ngoại giao, biết sử dụng ít nhất một ngoại ngữ.

5. Có thời gian công tác trong ngành ngoại giao từ 8 năm trở lên, tích luỹ được kinh nghiệm trong công tác đối ngoại.

6. Là Vụ trưởng, Phó Vụ trưởng hoặc tương đương, chuyên viên cao cấp, chuyên viên chính hoặc chuyên viên. 

Xem thêm các nội dung liên quan tại: Pháp lệnh về hàm, cấp ngoại giao 1995 có hiệu lực ngày 31/5/1995. 

949 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;