Toàn bộ mức phạt cho HV khai thác phương tiện thủy nội địa quá niên hạn

Đây là quy định đáng chú ý được đề cập tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa.

Cụ thể, Điều 14 Nghị định 132/2015/NĐ-CP quy định toàn bộ mức phạt áp dụng đối với hành vi khai thác phương tiện quá niên hạn sử dụng theo quy định, như sau:

phat phuong tien thuy qua nien han su dung, Nghi dinh 132/2015/NĐ-CP

Hình minh họa (nguồn internet)

- Phạt tiền từ 45.000.000 đồng đến 55.000.000 đồng đối với phương tiện chở hàng nguy hiểm, chở dầu, chở xô khí hóa lỏng; tàu đệm khí.

- Phạt tiền từ 55.000.000 đồng đến 65.000.000 đồng đối với tàu khách có sức chở trên 12 người mà không phải là tàu thủy lưu trú du lịch ngủ đêm, khách sạn nổi, nhà hàng nổi, tàu đệm khí.

- Phạt tiền từ 65.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với tàu thủy lưu trú du lịch ngủ đêm, nhà hàng nổi, khách sạn nổi.

Ngoài hình thức phạt tiền, cá nhân, tổ chức Việt Nam và nước ngoài có các hành vi vi phạm nói trên còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là "tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng hoặc giấy chứng nhận khả năng chuyên môn của thuyền trưởng từ 02 tháng đến 03 tháng".

Xem thêm quy định có liên quan tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/7/2016.

Thu Ba

234 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;