Sổ đăng ký ruộng đất là căn cứ để cấp GCNQSD đất?

Anh Trần Văn Ngọc có hỏi như sau : Năm 1996 gia đình tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với hạn mức đất ở 200m2, còn lại 800m2 đất vườn. Lúc này chưa có quy định loại đất ghi trên giấy tờ theo luật đất đai quy định. Đến nay hạn mức đất ở tăng lên 400m2 và gia đình tôi có tên trong sổ đăng ký ruộng đất được UBND xã ký năm 1986 là 500m2 đất ở. Nay tôi muốn xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở là 300m2, gia đình tôi có phải nộp tiền sử dụng đất không?

Bộ phận Hỗ trợ của ThuKyLuat.vn xin trả lời thắc mắc của anh như sau:

Sổ đăng ký ruộng đất là 1 trong các giấy tờ theo quy định tại khoản 1, Điều 50 Luật đất đai 2003; khoản 1, Điều 100 Luật Đất đai 2013.

Căn cứ theo quy định tại Điều 103 Luật Đất đai 2013, trường hợp sổ đăng ký ruộng đất xác định diện tích đất ở là 500m2 thì được công nhận là 500m2 đất ở khi cấp giấy chứng nhận QSDĐ. Vì vậy, trường hợp chỉ được công nhận 200m2 theo hạn mức thì có thể đề nghị thu hồi, cấp lại giấy chứng nhận QSDĐ căn cứ điểm d, khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai 2013.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP Trường hợp xin chuyển mục đích sử dụng đất thì phải nộp tiền sử dụng đất chênh lệch bằng (giá đất ở - giá đất nông nghiệp) x hệ số điều chỉnh x diện tích đất chuyển mục đích.

Giá đất và hệ số điều chỉnh giá đất do UBND cấp tỉnh quy định, mỗi tỉnh, mỗi địa phương có hệ số điều chỉnh giá đất khác nhau được quy định tại khoản 3, Điều 3 Nghị định 45/2014/NĐ-CP.

Linh Trang

5196 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;