Quy trình xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa hàng năm

Đây là một trong những nội dung cơ bản được quy định tại Nghị định 122/2018/NĐ-CP được ban hành ngày 17/9/2018. Vậy cụ thể quy trình này như thế nào?

Theo quy định tại Điều 14, 15 Nghị định 122/2018/NĐ-CP, hồ sơ xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa hàng năm bao gồm: 

  • Văn bản đề nghị xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa của Ủy ban nhân dân cấp xã;
  • Bản đăng ký tham gia xây dựng danh hiệu Khu dân cư văn hóa; Bảng tự đánh giá thực hiện tiêu chí bình xét Khu dân cư văn hóa;
  • Biên bản họp bình xét danh hiệu Khu dân cư văn hóa.

 Việc xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa hàng năm được thực hiện theo trình tự sau:

  • Ủy ban nhân dân cấp xã căn cứ bản đăng ký tham gia thi đua và bảng tự đánh giá của khu dân cư để tổng hợp danh sách khu dân cư đủ điều kiện bình xét;
  • Ủy ban nhân dân cấp xã triệu tập cuộc họp bình xét, thành phần gồm:
    • Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Chủ tịch Mặt trận Tổ quốc, đại diện các đoàn thể cấp xã và Trưởng ban công tác Mặt trận ở khu dân cư;
    • Đại diện khu dân cư trong danh sách được bình xét.
  • Tổ chức cuộc họp bình xét:
    • Cuộc họp được tiến hành khi đạt 60% trở lên số người được triệu tập tham dự;
    • Hình thức bình xét: Bỏ phiếu kín hoặc biểu quyết;
    • Kết quả bình xét: Khu dân cư được đề nghị tặng danh hiệu văn hóa và Giấy công nhận khi có từ 60% trở lên thành viên dự họp đồng ý.
  • Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả cuộc họp bình xét, Ủy ban nhân dân cấp xã lập hồ sơ theo quy định tại Điều 14 Nghị định 122/2018/NĐ-CP trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định;
  • Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định tặng danh hiệu và Giấy công nhận Khu dân cư văn hóa.

Xem thêm các nội dung liên quan tại: Nghị định 122/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành ngày 05/11/2018. 

962 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;