Nhà chức trách hàng không được thực hiện các biện pháp khẩn cấp nào?

Ngày 12/8/2015, Chính phủ chính thức ban hành Nghị định 66/2015/NĐ-CP quy định về Nhà chức trách hàng không.

nha chuc trach hang khong thuc hien bien phap khan cap, Nghi dinh 66/2015/NĐ-CP

Hình minh họa (nguồn internet)

Theo đó, tại Điều 4 Nghị định 66/2015/NĐ-CP quy định Nhà chức trách hàng không được phép thực hiện các biện pháp khẩn cấp trong hoạt động hàng không dân dụng sau đây:

- Quyết định việc tạm ngừng hoạt động bay tại sân bay trong trường hợp cần thiết vì lý do thiên tai hoặc khẩn nguy sân bay;

- Đình chỉ hoạt động của người khai thác tàu bay, cơ sở cung cấp dịch vụ chuyên ngành hàng không; đình chỉ chuyến bay; đình chỉ hoạt động của tàu bay, phương tiện, thiết bị chuyên ngành hàng không trong trường hợp uy hiếp an toàn hàng không, an ninh hàng không;

- Đình chỉ hoạt động của nhân viên hàng không trong trường hợp vi phạm các quy định về bảo đảm an toàn hàng không, an ninh hàng không hoặc cản trở hoạt động giao thông hàng không;

- Chỉ đạo các đơn vị ngành hàng không thực hiện các biện pháp khẩn cấp khác để phục vụ quốc phòng, an ninh, khẩn nguy quốc gia.

Ngoài ra, Nhà chức trách hàng không có quyền ban hành chỉ thị, huấn lệnh để đảm bảo việc tuân thủ các quy định về an toàn hàng không, an ninh hàng không và duy trì hoạt động đồng bộ của dây chuyền vận chuyển hàng không trong các hoạt động sau đây:

  • Khai thác, bảo dưỡng, sửa chữa tàu bay;

  • Khai thác cảng hàng không, sân bay;

  • Bảo đảm hoạt động bay;

  • Vận chuyển hàng không;

  • Hoạt động hàng không chung.

Nhà chức trách hàng không thực hiện kiểm soát việc đóng tạm thời cảng hàng không, sân bay của Cảng vụ hàng không; triển khai quyết định đóng cảng hàng không, sân bay của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Xem thêm tại: Nghị định 66/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/10/2015.

Thu Ba

288 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;