Mốc thời gian để tính khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến từ ngày 20/04/2024

Xin cho tôi hỏi mốc thời gian để tính khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến được quy định như thế nào? - Văn Toàn (Bắc Ninh)

Mốc thời gian để tính khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến từ ngày 20/04/2024 (Hình từ internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

Ngày 06/3/2024, Chính phủ ban hành Nghị định 28/2024/NĐ-CP quy định chi tiết trình tự, thủ tục xét tặng, truy tặng “Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang’’ và việc khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến.

1. Mốc thời gian để tính khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến từ ngày 20/04/2024

Theo đó, mốc thời gian để tính khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến được quy định như sau:

- Thời kỳ kháng chiến chống thực dân Pháp từ ngày 15/7/1950 đến ngày 20/7/1954.

- Thời kỳ kháng chiến chống đế quốc Mỹ từ ngày 21/7/1954 đến ngày 30/4/1975:

+ Chống đế quốc Mỹ ở miền Bắc;

+ Chống đế quốc Mỹ ở miền Nam;

+ Làm nhiệm vụ giúp nước bạn Lào từ tháng 5 năm 1972 đến tháng 12 năm 1975.

- Thời kỳ bảo vệ Tổ quốc:

+ Chiến tranh biên giới Tây Nam từ tháng 5/1975 đến ngày 07/01/1979;

+ Chiến tranh biên giới phía Bắc từ tháng 02/1979 đến ngày 31/12/1988;

+ Làm nhiệm vụ giúp nước bạn Lào từ tháng 5/1975 đến ngày 31/12/1988;

+ Làm nhiệm vụ quốc tế ở nước bạn Cam-pu-chia từ tháng 01/1979 đến ngày 31/8/1989;

+ Truy quét Ful-rô từ tháng 5/1975 đến tháng 12/1992.

(Điều 5 Nghị định 28/2024/NĐ-CP)

2. Quy định khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến

Căn cứ Điều 96 Luật Thi đua, Khen thưởng 2022 quy định kể từ ngày 01/01/2024, việc khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến được thực hiện như sau:

(1) Nhà nước tiếp tục xem xét, thực hiện, hoàn thành khen thưởng thành tích kháng chiến trong các cuộc kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc đối với cá nhân, tập thể, gia đình đủ điều kiện, tiêu chuẩn;

(2) Thực hiện tặng và truy tặng "Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang" đối với Thanh niên xung phong có thành tích trong các cuộc kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc, hoàn thành nhiệm vụ, trung thành với cách mạng, có thời gian tại ngũ từ 02 năm trở lên. Thanh niên xung phong hy sinh trong khi làm nhiệm vụ trong các cuộc kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc đã được công nhận liệt sĩ thì được truy tặng "Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang";

Trình tự, thủ tục xét tặng, truy tặng "Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang" thực hiện theo quy định chi tiết của Chính phủ.

3. Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức trong công tác khen thưởng

Theo Điều 13 Nghị định 28/2024/NĐ-CP quy định trách nhiệm của cơ quan, tổ chức trong công tác khen thưởng như sau:

- Bộ Nội vụ có trách nhiệm tham mưu Chính phủ tổng kết việc xét tặng, truy tặng “Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang”.

- Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình, có trách nhiệm chỉ đạo, hướng dẫn, tuyên truyền và tổ chức triển khai thực hiện văn bản quy phạm pháp luật về xét tặng, truy tặng “Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang”.

- Hội Cựu thanh niên xung phong Việt Nam tổ chức tuyên truyền, phổ biến Nghị định này đến hội viên Hội Cựu thanh niên xung phong các cấp; hướng dẫn các cấp Hội phối hợp với các cơ quan, tổ chức, đơn vị có liên quan trong việc hướng dẫn hội viên kê khai, lập hồ sơ, đề nghị xác nhận quá trình công tác trong các đơn vị Thanh niên xung phong làm nhiệm vụ trong các cuộc kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc.

- Cơ quan báo chí, truyền thông có trách nhiệm tuyên truyền chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về khen thưởng và tặng, truy tặng “Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang”; kịp thời phản ánh, đấu tranh với các hành vi vi phạm pháp luật về khen thưởng.

- Cơ quan, tổ chức, đơn vị tham mưu, giúp việc về công tác thi đua, khen thưởng có trách nhiệm hướng dẫn, đôn đốc, kiểm tra việc thực hiện công tác xét, đề nghị tặng, truy tặng “Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang”; tiếp nhận, xem xét, thẩm định hồ sơ đề nghị tặng, truy tặng “Huy chương Thanh niên xung phong vẻ vang”; trình cấp có thẩm quyền quyết định việc khen thưởng.

Nguyễn Ngọc Quế Anh

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

485 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;