Miễn visa trong các trường hợp nào?

Tôi tên Trần Thảo Linh, là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài. Sắp tới, tôi cùng chồng là người nước ngoài về Việt Nam để thăm gia đình tôi. Cho tôi hỏi trong trường hợp của tôi thì chồng tôi có cần thiết phải xin visa không?

Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc của Chị như sau:

Thị thực (hay còn gọi là visa) là bằng chứng hợp pháp cho phép người nước ngoài được phép xuất, nhập cảnh tại quốc gia cấp thị thực. Và theo pháp luật Việt Nam, người nước ngoài muốn nhập cảnh vào Việt Nam phải được cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực. Tuy nhiên, một số trường hợp được miễn thị thực nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người nhập cảnh.

Theo quy định tại Điều 12 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì các trường hợp sau được miễn thị thực:

  • Theo điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên;
  • Sử dụng thẻ thường trú, thẻ tạm trú theo quy định của Luật này;
  • Vào khu kinh tế cửa khẩu, đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt;
  • Có quyết định đơn phương miễn thị thực của một nước;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp và người nước ngoài là vợ, chồng, con của họ; người nước ngoài là vợ, chồng, con của công dân Việt Nam được miễn thị thực theo quy định của Chính phủ.

Quyết định đơn phương miễn thị thực của một nước phải thỏa mãn các điều kiện sau (căn cứ Điều 13 Luật này):

  • Có quan hệ ngoại giao với Việt Nam;
  • Phù hợp với chính sách phát triển kinh tế - xã hội và đối ngoại của Việt Nam trong từng thời kỳ;
  • Không làm phương hại đến quốc phòng, an ninh và trật tự, an toàn xã hội của Việt Nam.

Quyết định này có thời hạn không quá 05 năm và được xem xét gia hạn. Chính phủ quyết định đơn phương miễn thị thực có thời hạn đối với từng nước. Mới đây, Thủ tướng Chính phủ đã ra nghị quyết gia hạn miễn thị thực có thời hạn cho công dân năm quốc gia Tây Âu bao gồm: Anh, Pháp, Đức, Tây Ban Nha và Italia.

Như vậy, trong trường hợp của chồng chị thì sẽ được miễn cấp visa theo quy định trên.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

1216 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;