Không biết lỗi do ai nhưng bỏ mặc nạn nhân là vi phạm pháp luật

Vừa qua trên mạng xã hội xôn xao và bức xúc về vụ việc 3 cô gái trẻ ở Hà Nội bị lái xe Mazda tông vào. Sau đó 3 cô gái đề nghị chở đi bệnh viện nhưng lại bị tài xế đẩy xuống đường rồi đi mất. Thực hư câu chuyện thế nào chỉ có người trong cuộc mới biết.

 

Theo các nguồn tin nhận được, nguyên nhân chính là do những cô gái này đi xe máy ẩu và quệt vào đầu xe ô tô nên bị thương. Tài xe ô tô này cho rằng người gây tai nạn là 3 cô gái và họ chỉ bị xây xát nhẹ nên từ chối chở đi bệnh viện kiểm tra.

Rất may cho câu chuyện trên là tai nạn xảy ra không nghiêm trọng và không có ai nguy hiểm đến tính mạng.

Có thể nhận thấy hành động của tài xế này rất vô tình, vô nghĩa và thiếu đạo đức. Nếu như tai nạn xảy ra nghiêm trọng hơn hoặc lúc tài xế này bỏ đi nạn nhân rơi vào tình trạng nguy kịch thì tài xế có còn thản nhiên như vậy không?

Đối với những hành vi bỏ mặc người bị thương hay hành vi gây tai nạn rồi bỏ chạy có thể cấu thành tội phạm quy định tại Bộ luật hình sự 1999 như sau:

Điều 102. Tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng

1. Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

a) Người không cứu giúp  là người đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm;

b) Người không cứu giúp là người mà theo pháp luật hay nghề nghiệp có nghĩa vụ phải cứu giúp.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”

Hoặc

Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

 2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

…”

 

 

400 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;