Khi nào thì hoãn xét xử vụ án hình sự?

Xét xử vụ án là một trong những giai đoạn quan trọng giải quyết một vụ án, tuy nhiên trong một số trường hợp vì những lý do mà việc xét xử không tiến hành được.

 

Do đó để đảm bảo tính khách quan, minh bạch và công bằng trong quá trình giải quyết vụ án Tòa án sẽ tiến hành hoãn xét xử vụ án. Sau thời gian hoãn phiên tòa thì vụ án sẽ tiến hành xét xử lại.

Theo quy định tại Bộ luật tố tụng hình sự 2003 (BLTTHS 2003), trong các trường hợp dưới đây thì Hội đồng xét xử có thể hoãn phiên tòa:

Phiên toà sơ thẩm:

* Giai đoạn chuẩn bị xét xử:

  • Bị cáo vắng mặt mà có lý do chính đáng;
  • Kiểm sát viên vắng mặt hoặc bị thay đổi mà không có Kiểm sát viên dự khuyết để thay thế;
  • Người bào chữa vắng mặt (nếu sự có mặt của người bào chữa là bắt buộc theo quy định tại Khoản 2 Điều 57 BLTTHS 2003);
  • Nếu người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án hoặc người đại diện hợp pháp của họ vắng mặt;
  • Người làm chứng vắng mặt (trường hợp vụ án có những vấn đề quan trọng);
  • Người giám định vắng mặt.

* Tại thời điểm bắt đầu phiên tòa:

  • Khi bắt đầu phiên tòa, nếu bị cáo chưa được giao nhận bản cáo trạng theo quy định tại khoản 2 Điều 49 và quyết định đưa vụ án ra xét xử trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 182 của BLTTHS 2003 và nếu bị cáo yêu cầu thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa. (Điều 201 BLTTHS 2003);
  • HĐXX tham khảo ý kiến và xem xét nếu như có ai yêu cầu hoãn phiên tòa.

Phiên tòa phúc thẩm:

Người bào chữa, người bảo vệ quyền lợi của đương sự, người kháng cáo, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc kháng cáo, kháng nghị được triệu tập tham gia phiên toà mà vắng mặt thì phải hoãn phiên tòa.

Giám đốc thẩm:

Tại phiên tòa giám đốc thẩm của Uỷ ban Thẩm phán Tòa án nhân dân cấp tỉnh, Uỷ ban Thẩm phán Tòa án quân sự cấp quân khu, Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao nếu khi kiến nghị về nội dung kháng nghị mà không có loại ý kiến nào được quá nửa tổng số thành viên của Uỷ ban Thẩm phán, Hội đồng Thẩm phán biểu quyết tán thành, thì phải hoãn phiên toà

Ngoài ra, BLTTHS 2003 còn quy định về thời hạn hoãn phiên tòa không được quá 30 ngày kể từ ngày ra quyết định hoãn phiên tòa

2759 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;