Khi nào tài sản kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ bị thu hồi?

Đây là nội dung nổi bật được quy định tại Nghị định 33/2019/NĐ-CP quy định việc quản lý, sử dụng và khai thác tài sản kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ.

Theo đó, Nghị định 33/2019/NĐ-CP quy định tài sản kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ bị thu hồi trong các trường hợp sau đây:

  • Khi có sự thay đổi về quy hoạch, phân cấp quản lý;

  • Tài sản được giao không đúng đối tượng, sử dụng sai mục đích; cho mượn tài sản;

  • Bán, cho thuê, tặng cho, thế chấp, góp vốn, liên doanh, liên kết không đúng quy định;

  • Tài sản đã được giao nhưng không còn nhu cầu sử dụng hoặc việc khai thác không hiệu quả;

  • Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Sau khi bị thu hồi, tài sản kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ được xử lý theo các hình thức sau:

  • Giao quản lý theo quy định tại Điều 5 Nghị định 33/2019/NĐ-CP;

  • Điều chuyển theo quy định tại Điều 20 Nghị định 33/2019/NĐ-CP;

  • Bán theo quy định tại Điều 21 Nghị định 33/2019/NĐ-CP.

Xem các quy định liên quan tại Nghị định 33/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 17/6/2019.

- Thanh Lâm -

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

580 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;