Dự thảo mới: Nghiêm cấm công dân thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời

Xin cho tôi hỏi công dân bị nghiêm cấm thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời phải không? - Bảo Nam (Nghệ An)

Dự thảo mới: Nghiêm cấm công dân thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời (Hình từ internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

Dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính (gọi tắt là Dự thảo) đang được Ban soạn thảo đăng tải lấy ý kiến Nhân dân trên trang Duthaoonline của Quốc hội.

Dự thảo

1. Nghiêm cấm công dân thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời

Theo đó, tại Điều 5 Dự thảo nêu rõ các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

- Kỳ thị, phân biệt đối xử, đưa thông tin sai lệch đối với người chuyển đổi giới tính, gia đình và người thân của họ.

- Vận động, dụ dỗ, thúc ép, bắt buộc người khác chuyển đổi giới tính.

- Lợi dụng người chuyển đổi giới tính để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục hoặc có các hành vi trái pháp luật khác.

- Lợi dụng chức vụ, quyền hạn, vị trí công tác để gây khó khăn cho việc thực hiện quyền công nhận giới tính của người đề nghị chuyển đổi giới tính.

- Cản trở, gây khó khăn cho việc công nhận giới tính của người đề nghị chuyển đổi giới tính.

- Thực hiện việc chuyển đổi giới tính nhằm mục đích trục lợi, trốn tránh trách nhiệm, nghĩa vụ, gây rối an ninh trật tự, quấy rối tình dục hoặc vi phạm pháp luật khác.

- Công dân thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời.

- Triệt sản trong quá trình can thiệp y học mà không được sự đồng ý của người đề nghị can thiệp y học để chuyển đổi giới tính.

- Tiết lộ thông tin, đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình của người chuyển đổi giới tính mà không có sự đồng ý của họ.

- Trục lợi, gây khó khăn đối với việc can thiệp y học để chuyển đổi giới tính.

- Thực hiện các phương pháp can thiệp y học và tư vấn khi chưa đủ điều kiện.

- Thực hiện chuyển đổi giới tính trong thời gian chấp hành các nghĩa vụ với Nhà nước, các bản án, quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

- Không thực hiện đầy đủ quy định của quy trình tư vấn tâm lý trước và trong khi thực hiện can thiệp y học cho người đề nghị chuyển đổi giới tính.

- Các tổ chức, cá nhân, cơ sở khám chữa bệnh từ chối không có lý do chính đáng việc tư vấn tâm lý, can thiệp y khoa, khám chữa bệnh cho người chuyển đổi giới tính.

Đồng thời tại Điều 6 Dự thảo cũng nêu rõ: 

- Công dân chỉ được chuyển đổi giới tính một lần trong đời.

- Chỉ thực hiện can thiệp y học để chuyển đổi giới tính sau khi người đề nghị chuyển đổi giới tính đã được tư vấn tâm lý, y tế, pháp lý.

- Bảo đảm sự tự nguyện, tự do lựa chọn biện pháp can thiệp y học chuyển đổi giới tính.

Như vậy, theo Dự thảo công dân thực hiện chuyển đổi giới tính 2 lần trở lên trong đời là hành vi bị nghiêm cấm. 

2. Điều kiện đối với người đề nghị can thiệp y học để chuyển đổi giới tính

Theo Điều 10 Dự thảo quy định điều kiện đối với người đề nghị can thiệp y học để chuyển đổi giới tính như sau:

- Độ tuổi thực hiện can thiệp y học được quy định như sau:

+ Người từ đủ 18 tuổi trở lên đối với các phương pháp can thiệp y học quy định tại Điều 9 Dự thảo, trừ trường hợp quy định dưới đây;

+ Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh xác nhận có tình trạng bức bối giới quá mức thì được thực hiện phương pháp can thiệp y học quy định tại khoản 1 Điều 9 Dự thảo và khi được sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

- Đã được tư vấn pháp lý theo quy định của Luật này.

- Có năng lực hành vi dân sự.

- Tình trạng hôn nhân: Có 2 phương án (đề xuất để lựa chọn)

Phương án 1: Độc thân.

Phương án 2: Không quy định tình trạng hôn nhân của người đề nghị can thiệp y học để chuyển đổi giới tính.

- Không thuộc trường hợp đang chấp hành án treo, cải tạo không giam giữ, hình phạt hình sự bổ sung như cấm đi khỏi nơi cư trú và chưa được xóa án tích.

Nguyễn Ngọc Quế Anh

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

323 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;