Đối tượng, tiêu chuẩn xét tặng Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam"

Xin hỏi đối tượng, tiêu chuẩn được xét tặng Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam" được quy định thế nào? - Quang Trường (Bến Tre)

Đối tượng, tiêu chuẩn xét tặng Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam"(Hình từ internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

Ngày 05/02/2024, Uỷ ban Thường vụ Quốc hội ban hành Nghị quyết 43/2024/UBTVQH15 quy định về Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam".

1. Đối tượng xét tặng Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam”

Theo Điều 4 Nghị quyết 43/2024/UBTVQH15, đối tượng xét tặng Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam” bao gồm:

(1) Lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Đảng, Nhà nước; lãnh đạo Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.

(2) Lãnh đạo các Bộ, ban, ngành, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương; lãnh đạo tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

(3) Chủ tịch Quốc hội, Phó Chủ tịch Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Tổng Thư ký Quốc hội - Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, Chủ tịch Hội đồng Dân tộc, Chủ nhiệm Ủy ban của Quốc hội và Trưởng Ban thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội. Nguyên Chủ tịch Quốc hội, nguyên Phó Chủ tịch Quốc hội, nguyên Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, nguyên Tổng Thư ký Quốc hội, nguyên Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, nguyên Chủ tịch Hội đồng Dân tộc, nguyên Chủ nhiệm Ủy ban của Quốc hội và nguyên Trưởng Ban thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội.

(4) Đại biểu Quốc hội.

(5) Lãnh đạo Văn phòng Quốc hội, lãnh đạo cơ quan thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội và cán bộ, công chức thuộc thẩm quyền quản lý của Ủy ban Thường vụ Quốc hội.

(6) Công chức, viên chức, người lao động của Văn phòng Quốc hội, Viện Nghiên cứu lập pháp, Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

(7) Công dân Việt Nam không thuộc đối tượng quy định trên.

(8) Người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài.

2. Tiêu chuẩn xét tặng Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam”

Tiêu chuẩn xét tặng Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam” được quy định tại Điều 6 Nghị quyết 43/2024/UBTVQH15 như sau:

- Cá nhân quy định tại các khoản (1), (2) và (3) mục 1 chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và có đóng góp vào quá trình phát triển của Quốc hội Việt Nam.

- Cá nhân quy định tại khoản (4) và khoản (5) mục 1 chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và đạt một trong các tiêu chuẩn sau đây:

+ Có thời gian tham gia làm đại biểu Quốc hội trọn 01 nhiệm kỳ trở lên;

+ Lãnh đạo Văn phòng Quốc hội, lãnh đạo cơ quan thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội, cán bộ, công chức thuộc thẩm quyền quản lý của Ủy ban Thường vụ Quốc hội có thời gian giữ chức vụ từ đủ 05 năm trở lên, không kể thời gian thi hành kỷ luật.

- Cá nhân quy định tại khoản (6) mục 1 chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và đạt các tiêu chuẩn sau đây:

+ Đã được tặng kỷ niệm chương của Văn phòng Quốc hội;

+ Có ít nhất là 05 năm hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên kể từ ngày được Văn phòng Quốc hội tặng Kỷ niệm chương.

- Cá nhân quy định tại khoản (7) mục 1 chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và đạt một trong các tiêu chuẩn sau đây:

+ Có đóng góp xứng đáng vào quá trình phát triển của Quốc hội Việt Nam;

+ Có sáng kiến, đề tài khoa học, đề án khoa học, công trình khoa học và công nghệ đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận hoặc nghiệm thu và có giá trị thực tiễn, đóng góp thiết thực, hiệu quả vào quá trình phát triển của Quốc hội Việt Nam.

- Cá nhân quy định tại khoản (8) mục 1 chấp hành tốt chính sách, pháp luật Việt Nam và đạt một trong các tiêu chuẩn sau đây:

+ Có đóng góp vào quá trình phát triển của Quốc hội Việt Nam;

+ Có đóng góp trong việc xây dựng và củng cố quan hệ hợp tác giữa các nước, các tổ chức quốc tế với Quốc hội Việt Nam.

3. Đối tượng chưa hoặc không xét tặng Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Quốc hội Việt Nam"

Căn cứ theo Điều 5 Nghị quyết 43/2024/UBTVQH15 quy định đối tượng chưa hoặc không xét Kỷ niệm chương như sau:

- Đối tượng chưa xét tặng Kỷ niệm chương bao gồm:

+ Cá nhân trong thời gian cơ quan có thẩm quyền đang xem xét thi hành kỷ luật hoặc điều tra, thanh tra, kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm pháp luật hoặc có đơn thư khiếu nại, tố cáo, có vấn đề tham nhũng, tiêu cực đang được xác minh làm rõ;

+ Cá nhân đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang trong thời gian thi hành kỷ luật.

- Đối tượng không xét tặng Kỷ niệm chương bao gồm:

+ Đại biểu Quốc hội bị bãi nhiệm; công chức, viên chức bị buộc thôi việc; người lao động quy định tại khoản (6) mục 1 bị xử lý kỷ luật sa thải;

+ Cá nhân đã bị kết tội bằng bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

Nguyễn Ngọc Quế Anh

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

210 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;