Cần điều kiện gì để được cấp GCN khả năng chuyên môn thuyên viên?

Đây là nội dung đáng quan tâm tại Thông tư 03/2020/TT-BGTVT do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành quy định về tiêu chuẩn chuyên môn, chứng chỉ chuyên môn, đào tạo, huấn luyện thuyền viên và định biên an toàn tối thiểu của tàu biển Việt Nam.

dieu kien cap GCN kha nang chuyen mon thuyen vien, Nghi dinh 03/2020/TT-BGTVT

Hình minh họa (nguồn internet)

Theo đó, Thông tư 03/2020/TT-BGTVT quy định điều kiện cấp, cấp lại giấy chứng nhận khả năng chuyên môn cho thuyền viên tàu biển Việt Nam như sau:

- Có đủ độ tuổi lao động và tiêu chuẩn sức khoẻ theo quy định.

- Tốt nghiệp:

+ Chuyên ngành điều khiển tàu biển, khai thác máy tàu biển hoặc kỹ thuật điện tàu biển theo chương trình đào tạo phù hợp với quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo hoặc Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

+ Các chuyên ngành nói trên tại các cơ sở đào tạo nước ngoài được Bộ Giáo dục và Đào tạo công nhận;

+ Chương trình đào tạo sỹ quan hàng hải theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

Lưu ý: Các trường hợp sau đây phải bổ túc những môn chưa học hoặc học chưa đủ.

+ Tốt nghiệp chuyên ngành cùng nhóm ngành điều khiển tàu biển, khai thác máy tàu biển hoặc kỹ thuật điện tàu; Chương trình đào tạo sỹ quan hàng hải tại các trường không đào tạo chuyên ngành hàng hải

+ Tốt nghiệp chuyên ngành sửa chữa máy tàu biển tại các trường đào tạo chuyên ngành hàng hải;

+ Tốt nghiệp chuyên ngành điều khiển phương tiện thủy nội địa, máy phương tiện thủy nội địa hoặc kỹ thuật điện phương tiện thủy nội địa tại các trường đào tạo chuyên ngành đường thủy nội địa.

Ngoài ra, để được cấp, cấp lại giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thì thuyên viên cần có đủ điều kiện về chuyên môn và thời gian đảm nhiệm chức danh tương ứng với từng chức danh quy định tại các Điều 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41 và 42 của Thông tư này.

Xem thêm tại: Thông tư 03/2020/TT-BGTVT có hiệu lực từ 15/4/2020.

Thu Ba

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

564 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;