Cận bao nhiêu độ thì được miễn nghĩa vụ quân sự?

Mình sắp đến tuổi phải tham gia nghĩa vụ quân sự. Nhưng hiện tại, mắt trái mình đang bị cận 2,5 độ, mắt phải thì cận 1 độ. Nếu trong trường hợp của mình thì có được miễn nghĩa vụ quân sự hay không?

Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo Mục II Phụ lục I Thông tư liên tịch 36/TTLT-BYT-BQP quy định về tiêu chuẩn phân loại bệnh tật thì đối với người cận thị được phân loại như sau:

  • Cận thị dưới 1,5D (điểm 2);
  • Cận thị từ 1,5D đến dưới 3D (3 điểm);
  • Cận thị từ 3D đến dưới 4D (4 điểm);
  • Cận thị từ 4D đến dưới 5D (5 điểm);
  • Cận thị từ 5D trở lên (6 điểm);
  • Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt thì dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc;
  • Thoái hóa hắc võng mạc do cận thị nặng (từ 3D trở lên) (6 điểm).

Sau khi được phân loại, tùy vào tình trạng sức khỏe của mỗi người mà có được xem xét cho miễn nghĩa vụ quân sự hay không. Cụ thể, theo Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

  • Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
  • Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
  • Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
  • Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
  • Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
  • Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự.

Như vậy, trong trường hợp của bạn mắt trái cận 2.5 độ, mắt phải cận 1 độ thì theo quy định không nằm trong trường hợp được miễn làm nghĩa vụ quân sự và có thể phục vụ ở một số quân, bình chủng.

16917 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;