Bán thức ăn kém chất lượng bị xử lý như thế nào?

Vệ sinh an toàn thực phẩm không chỉ là mối quan tâm của người tiêu dùng mà nó còn gây ảnh hưởng xấu đến nền kinh tế Việt Nam.

Vấn nạn vệ sinh an toàn thực phẩm chưa bao giờ "nguội" và luôn mang đến cảm giác lo âu cho người tiêu dùng cũng như nhiều hệ lụy khác. Việc người dân không tin tưởng tiêu dùng một mặt hàng nào đó cũng làm cho những người kinh doanh chân chính bị ảnh hưởng.

Nổi bật nhất là vụ việc dòi bò trong thức ăn ở KTX Đại học Quốc gia TP.HCM hay hàng trăm kí thịt đông lạnh không đảm bảo an toàn thực phẩm bị phát hiện ở Đồng Xoài. Cũng chính vì sự thiếu ý thức và đạo đức này mà biết bao nhiêu người phải nhập viện vì ngộ độc; gây tổn hại không chỉ về sức khỏe mà còn cả tiền bạc, thời gian...

Đây không phải là việc mới xảy ra gần đây mà nó đã tồn tại trong một khoảng thời gian rất lâu. Chính những sinh viên, hiện đang sinh sống và học tập nhiều năm quanh khu vực làng đại học, đã nhiều lần chịu cảnh ăn xong thì gặp phải "anh Tào". Liệu lí do có phải pháp luật Việt Nam xử lí chưa thực sự nghiêm khắc?

Theo quy định Khoản 1 Điều 6 Luật An toàn thực phẩm 2010 thì tố chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm vi phạm pháp luật về an toàn thực phẩm thì theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường và khắc phục hậu quả theo quy định của pháp luật.

Thực tế cho thấy, các cửa hàng bán thức ăn nấu sẵn đều tự mình mua nguyên liệu và chế biến tại nhà. Việc sử dụng nguyên liêu không đảm bảo tiêu chuẩn về an toàn thực phẩm sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể, Điều 19 Nghị đinh 178/2013/NĐ-CP quy định:​

  1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    Bày bán thức ăn ngay, thực phẩm chín không có thiết bị bảo quản hợp vệ sinh, không có bàn hoặc giá cao hơn mặt đất theo quy định;
    Không để riêng thực phẩm sống và thức ăn chín;
    Sử dụng khu vực chế biến, bảo quản, nơi ăn không bảo đảm vệ sinh hoặc có côn trùng, động vật gây hại;
    Sử dụng dụng cụ chia, chứa đựng thức ăn và dụng cụ ăn uống không bảo đảm vệ sinh;
    Không có dụng cụ chứa đựng rác thải, chất thải theo quy định hoặc có nhưng không bảo đảm vệ sinh; không thu dọn chất thải, rác thải hàng ngày.
  2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    Sử dụng nước không đạt quy chuẩn kỹ thuật để chế biến thực phẩm;
    Sử dụng nguyên liệu không có giấy tờ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không bảo đảm an toàn để chế biến thực phẩm;
    Sử dụng phụ gia thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không có trong danh mục phụ gia thực phẩm được phép sử dụng theo quy định, không bảo đảm an toàn để chế biến thực phẩm;
    Chế biến thực phẩm không bảo đảm an toàn;
    Kinh doanh dịch vụ ăn uống không bảo đảm an toàn thực phẩm dẫn đến ngộ độc thực phẩm.


Hình ảnh dòi bò trong thức ăn tại kí túc xá Đại học Quốc gia TP.HCM

Trường hợp khi kinh doanh dịch vụ ăn uống không đảm bảo an toàn thực phẩm dẫn đến ngộ độc thực phẩm mà tái phạm, cơ sở vi phạm còn bị đình chỉ hoạt động kinh doanh dịch vụ ăn uống từ 01 - 03 tháng.

Ngoài ra còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như: buộc tiêu hủy nguyên liệu thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, hỏng, ôi, thiu, thối; buộc chịu mọi chi phí cho việc xử lý ngộ độc thực phẩm, khám, điều trị người bị ngộ độc thực phẩm nếu thực hiện các hành vi vi phạm theo quy định.

Bên cạnh việc xử phạt vi phạm hành chính, cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống còn bị xử lý hình sự theo Điều 99 Bộ luật Hình sự 1999. Nếu:

  • Vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tiền từ 01 - 06 năm;
  • Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ 05- 12 năm;
  • Bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 - 05 năm.

 

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

2534 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;