Bán tạp hóa chung với thuốc diệt cỏ

Nhà chú tôi có mở một tạp hóa bán thực phẩm khô, bánh kẹo, nước giải khát các loại,… Vừa rồi tôi nghe nói chú dự định lấy thêm một số loại thuốc diệt sâu bệnh với cỏ dại về bán vì hàng xóm xung quanh có nhu cầu hỏi mua nhiều. Tôi thấy mấy loại thuốc đó toàn hóa chất, lỡ đâu để chung với mấy loại thực phẩm rồi vô tình đổ vào thì nguy hiểm lắm. Nếu buôn bán hàng hóa để chung như vậy có vi phạm không ạ?

Chào bạn, về vấn đề này Thư ký luật có một số trao đổi như sau:

Thuốc diệt sâu bệnh và diệt cỏ dại là một trong những loại hóa chất thuộc Danh mục Thuốc bảo vệ thực vật theo quy định Luật bảo vệ và kiểm dịch thực phẩm 2013 và Thông tư 03/2016/TT-BNNPTNT

Theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 25 Nghị định 31/2016/ NĐ-CP thì buôn bán thuốc bảo vệ thực vật chung với các loại hàng hóa khác như: Lương thực, thực phẩm, hàng giải khát thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Mặt khác, Nhà nước quy định rất chặt chẽ về mặt hàng thuốc bảo vệ thực vật và việc kinh doanh buôn bán mặt hàng này phải đáp ứng một số điều kiện tại Thông tư 21/2015/BNNPTNT và phải được sự đồng ý của chính quyền địa phương nơi cư trú.

Như vậy, chú bạn phải cân nhắc kỹ về vấn đề kinh doanh mặt hàng thuốc bảo vệ để tránh vi phạm pháp luật. 

224 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;