Từ 20/7/2020, vị trí việc làm công chức được điều chỉnh khi nào?

Từ 20/7/2020, vị trí việc làm công chức được điều chỉnh khi nào? Vấn đề này sẽ được giải đáp tại Nghị định 62/2020/NĐ-CP quy định vị trí việc làm và biên chế công chức được Chính phủ ký ban hành vào ngày 01/6/2020.

vị trí việc làm công chức được điều chỉnh khi nào, Nghị định 62/2020/NĐ-CP

Từ 20/7/2020, vị trí việc làm công chức được điều chỉnh khi nào? - Ảnh minh họa

Cụ thể, theo Điều 9 Nghị định 62/2020/NĐ-CP, việc điều chỉnh vị trí việc làm trong cơ quan, tổ chức được thực hiện trong các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Cơ quan, tổ chức có sự thay đổi một trong các căn cứ xác định vị trí việc làm, cụ thể:

  • Thay đổi chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn, cơ cấu tổ chức của cơ quan, tổ chức;

  • Thay đổi mức độ phức tạp, tính chất, đặc điểm, quy mô hoạt động; phạm vi, đối tượng phục vụ; quy trình quản lý chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

Trường hợp 2: Cơ quan, tổ chức được tổ chức lại theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 12 Nghị định 36/2013/NĐ-CP và Khoản 1 Điều 9 Nghị định 62/2020/NĐ-CP thì kể từ ngày 20/7/2020, việc điều chỉnh vị trí việc làm và cơ cấu ngạch công chức trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sẽ không còn được thực hiện trong các trường hợp sau:

  • Giải thể, thành lập mới, nhập, chia, điều chỉnh địa giới đơn vị hành chính cấp tỉnh, cấp huyện; tình hình phát triển kinh tế - xã hội, chuyển dịch cơ cấu kinh tế, áp dụng khoa học kỹ thuật, đô thị hóa, an ninh trật tự;

  • Trang thiết bị, phương tiện làm việc, mức độ hiện đại hóa công sở, ứng dụng công nghệ thông tin của cơ quan, tổ chức, đơn vị thay đổi theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Trình tự, hồ sơ điều chỉnh vị trí việc làm trong cơ quan, tổ chức thực hiện theo quy định tại Điều 7 và Điều 8 của Nghị định 62/2020/NĐ-CP kèm theo văn bản của cơ quan có thẩm quyền liên quan đến việc điều chỉnh vị trí việc làm.

Lê Hải 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
1131 lượt xem
Liên quan Văn bản
Tiêu điểm
Các nguyên tắc của hoạt động kiểm toán nội bộ trong công ty quản lý quỹ

Xin cho tôi hỏi hoạt động kiểm toán nội bộ trong công ty quản lý quỹ phải tuân thủ các nguyên tắc như thế nào? - Đăng Long (Bình Định)

Tôi muốn biết để xác định vụ việc trợ giúp pháp lý phức tạp, điển hình thì cần dựa vào các tiêu chí như thế nào? - Xuân Quang (Khánh Hòa)

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;