Cho người yêu cũ mượn giấy chứng minh nhân dân có bị phạt hay không?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 18/05/2022

Cho người yêu cũ mượn giấy chứng minh nhân dân có bị phạt hay không? Không xuất trình giấy chứng minh nhân dân cho người có thẩm quyền có bị xử phạt? Tuần trước em có cho người yêu cũ mượn chứng minh nhân dân để anh ấy đi vay và hứa sẽ trả trong tuần này. Anh chị cho em hỏi việc em cho mượn chứng minh nhân dânnhư vậy thì có trái quy định hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị.

    • Cho người yêu cũ mượn giấy chứng minh nhân dân có bị phạt hay không?

      Tại Khoản 4, Khoản 6 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định xử phạt hành vi vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân như sau:

      4. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Làm giả Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

      b) Sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân giả;

      c) Thế chấp, cầm cố, nhận cầm cố Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân;

      d) Mua, bán, thuê, cho thuê Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân;

      đ) Mượn, cho mượn Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

      6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 2 và điểm đ khoản 4 Điều này;

      b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại các điểm a, c, d và đ khoản 4 Điều này.

      Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp cho người yêu cũ mượn chứng minh nhân dân thì có thể bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Kèm theo đó là biện pháp khắc phục hậu quả buộc nộp lại Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Không xuất trình giấy chứng minh nhân dân cho người có thẩm quyền có bị xử phạt?

      Tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định về xử phạt vi phạm hành chính khi không xuất trình giấy chứng minh nhân dân cho người có thẩm quyền như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Không xuất trình Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

      b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân;

      c) Không nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân cho cơ quan có thẩm quyền khi được thôi, bị tước quốc tịch, bị hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam; không nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân cho cơ quan thi hành lệnh tạm giữ, tạm giam, cơ quan thi hành án phạt tù, cơ quan thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Theo đó, nếu không xuất trình giấy chứng minh nhân dân cho người có thẩm quyền sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn