Thanh tra lao động có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 13/08/2020

Theo pháp luật lao động thì ai có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu? Căn cứ pháp lý?

    • Trước đây, theo Điều 51 Bộ luật Lao động 2012 thì Thanh tra lao động, Toà án nhân dân có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu.

      Tuy nhiên, từ khi Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có hiệu lực từ nội dung này đã được sửa đổi, theo đó chỉ có Tòa án nhân dân có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu.

      Trên tinh thần đó, theo Bộ luật Lao động 2019 thì Thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu thuộc về Tòa án nhân dân.

      Như vậy, có thể khẳng định là chỉ có Tòa án nhân dân có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu. Thanh tra lao động hiện nay và trong thời gian tới sẽ không còn quyền này nữa. Quy định này là để phù hợp với tinh thần của Bộ luật tố tụng dân sự.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn