Cơ quan nào có thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 13/03/2018

Thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Đức Trí. Hiện tại, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực lao động. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn!

Đức Trí (ductri*****@gmail.com)

    • Theo quy định tại Điều 51 Bộ Luật lao động 2012, được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 516 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu được quy định cụ thể như sau:

      Tòa án nhân dân có quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu.

      Điều 52 Bộ Luật lao động 2012 quy định về việc xử lý hợp đồng lao động vô hiệu như sau:

      - Khi hợp đồng lao động bị tuyên bố vô hiệu từng phần thì xử lý như sau:

      + Quyền, nghĩa vụ và lợi ích của các bên được giải quyết theo thỏa ước lao động tập thể hoặc theo quy định của pháp luật;

      + Các bên tiến hành sửa đổi, bổ sung phần của hợp đồng lao động bị tuyên bố vô hiệu để phù hợp với thỏa ước lao động tập thể hoặc pháp luật về lao động.

      - Khi hợp đồng lao động bị tuyên bố vô hiệu toàn bộ thì xử lý như sau:

      + Trong trường hợp do ký sai thẩm quyền quy định tại điểm b khoản 1 Điều 50 của Bộ Luật lao động 2012 thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động hướng dẫn các bên ký lại;

      + Quyền, nghĩa vụ và lợi ích của người lao động được giải quyết theo quy định của pháp luật.

      - Chính phủ quy định cụ thể Điều 52 Bộ Luật lao động 2012.

      Trên đây là nội dung tư vấn về thẩm quyền tuyên bố hợp đồng lao động vô hiệu. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ Luật lao động 2012.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn