Kinh doanh hoạt động mua bán nợ có vốn tối thiểu 100 tỷ đồng

Từ ngày 01/7/2016, Nghị định 69/2016/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh dịch vụ mua bán nợ chính thức có hiệu lực.

Theo đó, ngoài việc đáp ứng các điều kiện chung kinh doanh dịch vụ mua bán nợ theo Điều 5 doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ phải đảm bảo:

  • Có vốn điều lệ, vốn đầu tư tối thiểu là 100 tỷ đồng;
  • Đáp ứng các yếu tố đối với các khoản nợ được mua bán.
  • Việc mua bán nợ phải được lập thành hợp đồng bằng văn bản;
  • Tuân thủ quy định về quản lý ngoại hối trường hợp mua bán nợ hình thành từ quan hệ cho vay, vay nợ nước ngoài và sử dụng ngoại hối trong quá trình giao dịch.
  • Doanh nghiệp mua bán nợ:
  • Không được nhận cấp tín dụng của tổ chức tín dụng (TCTD), chi nhánh ngân hàng (CNNH) để mua nợ khác hàng vay tại TCTD, CNNH nước ngoài đó, hoặc
  • Nhận đảm bảo của TCTD, CNNH để được cấp tín dụng của TCTD, CNNH khác nhằm mua nợ của khách hàng vay tại chính TCTD, CNNH nước ngoài đảm bảo.

Xem chi tiết tại Nghị định 69/2016/NĐ-CP.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;