Hướng dẫn xử lý hình sự tội đánh bạc trong giai đoạn chuyển tiếp

Cụ thể, theo Công văn 80/TANDTC-PC ngày 29/3/2016 về việc xử lý hành vi đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng, thì hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hoặc hiện vật dưới 5 triệu đồng và thuộc một trong các trường hợp:

- Chưa bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc.

- Chưa bị kết án về tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc.

- Đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc nhưng đã được xóa án tích.

Được xử lý như sau:

- Từ ngày 09/12/2015 đến hết ngày 30/6/2016: nếu vụ án đang trong giai đoạn xét xử thì Tòa án phải mở phiên tòa và căn cứ Điều 25 Bộ luật hình sự 1999 miễn trách nhiệm hình sự (TNHS) đối với người phạm tội.

- Từ ngày 01/7/2016: nếu hành vi vi phạm mới bị phát hiện, điều tra, truy tố, xét xử thì áp dụng theo Bộ luật hình sự 2015 để tuyên bị cáo không phạm tội và đình chỉ vụ án.

Đồng thời, Tòa án phải ghi rõ trong quyết định, bản án lý do đựơc miễn TNHS, đình chỉ vụ án là do chính sách hình sự mới nhân đạo của Nhà nước.

Những người được miễn TNHS, đình chỉ vụ án trong trường hợp trên không có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại theo Luật trách nhiệm bồi thường của Nhà nước.

Xem chi tiết tại Công văn 80/TANDTC-PC.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;