Điều kiện để người lao động được hỗ trợ đào tạo nghề

Điều kiện để người lao động được hỗ trợ đào tạo nghề
Lê Trang

Bộ Lao động Thương binh và Xã hội vừa ban hành Thông tư 32/2018/TT-BLĐTBXH hướng dẫn việc hỗ trợ đào tạo nghề đối với lao động đang làm việc trong doanh nghiệp nhỏ và vừa.

 

Qua đó, người lao động được hỗ trợ đào tạo nghề khi có đủ điều kiện theo Khoản 2 Điều 14 Nghị định 39/2018/NĐ-CP là đã làm việc cho doanh nghiệp tối thiểu 06 tháng liên tục và không quá 50 tuổi với nam, 45 tuổi với nữ. Việc hỗ trợ được quy định như sau:

  • Doanh nghiệp cử người lao động tham gia các khóa đào tạo trình độ sơ cấp hoặc chương trình đào tạo dưới 03 tháng thì được hỗ trợ 100 chi phí đào tạo;

  • Ưu tiên hỗ trợ đào tạo nghề đối với người lao động thuộc diện được hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng, người khuyết tật, người dân tộc thiểu số, người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo,...;

Ngoài ra, những ngành nghề được hỗ trợ đào tạo do doanh nghiệp lựa chọn, xác định trên cơ sở ngành, nghề đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp và có trong danh mục ngành nghề được UBND cấp tỉnh phê duyệt theo quy định tại Quyết định 46/2015/QĐ-TTg.

Xem chi tiết tại Thông tư 32/2018/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 08/02/2019.


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;