Bổ sung đối tượng đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 136/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 221/2013/NĐ-CP về chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

 

Theo đó, đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được sửa đổi, bổ sung như sau:

  • Người nghiện ma túy ≥ 18 tuổi, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục (QĐAPBPGD) tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành QĐAPBPGD tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.
  • Người nghiện ma túy ≥ 18 tuổi, có nơi cư trú ổn định, thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.
  • Người nghiện ma túy ≥ 18 tuổi, không có nơi cư trú ổn định.

Nghị định 136/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 30/10/2016, bãi bỏ Điều 5 Nghị định 221/2013/NĐ-CP .


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;