Tối đa 70 trẻ trong 1 lớp mầm non và tiêu chuẩn GV tổ trưởng

Đây là hai quy định mới đáng chú ý tại Dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung Điều 14 của Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục ban hành kèm theo Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT.

 

1. Cho phép một lớp mầm non có tối đa 70 trẻ

Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo tư thục phải có cơ cấu, tổ chức đảm bảo các yêu cầu về cơ cấu tổ chức quy định tại Điều lệ trường mầm non và phù hợp với điều kiện, quy mô của nhóm, lớp.

Số trẻ em trong một nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục tối đa không quá 70 (bảy mươi) trẻ, quy định hiện hành tại Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT chỉ cho phép một lớp có tối đa là 50 trẻ.

2. Quy định tiêu chuẩn GV mầm non trở thành tổ trưởng chuyên môn

Tại Dự thảo còn bổ sung quy định mỗi cơ sở nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục phải có 01 tổ trưởng chuyên môn. Tổ trưởng chuyên môn do chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục thỏa thuận trong hợp đồng lao động và bắt buộc phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn như sau:

  • Phải có bằng tốt nghiệp từ trung cấp sư phạm mầm non trở lên;

  • Có kinh nghiệm ít nhất 02 (hai) năm công tác liên tục trong giáo dục mầm non;

  • Đảm bảo sức khỏe, tiêu chuẩn nghề nghiệp giáo viên mầm non theo quy định.

Trường hợp chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục đảm bảo các tiêu chuẩn nêu trên thì có thể đồng thời làm tổ trưởng chuyên môn.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
451 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;