Xe đạp có được dàn hàng hai?

Cho em hỏi quy định về dàn hàng hai, hàng ba khi đi xe đạp là như thế nào? Có phải cứ dàn hàng là bị phạt hay không? Xin cảm ơn. (Chị Thủy - Email: phuthuy***@***.vn)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

  • Xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ ba xe trở lên;
  • Xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ hai xe trở lên;

Thì người điều khiển phương tiện bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng.

Như vậy, trong trường hợp xe đạp, xe đạp máy dàn hàng hai không bị xử phạt hành chính, chỉ phạt khi dàn hàng ngang từ ba xe trở lên.

Ngoài hai phương tiện này thì người điều khiển xe thô sơ khác sẽ bị xử phạt nếu dàn hàng hai trở lên.

Theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, Điểm g Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy quy định mới giữ nguyên mức phạt so với quy định trước đây.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2233 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;