Tự ý nghỉ việc trước thời hạn phải chịu trách nhiệm gì?

Tôi là nhân viên của doanh nghiệp X. Hợp đồng lao động giữa tôi với công ty đến tháng 12/2016 mới hết hạn, nhưng vì tôi nhận được lời mời từ một công ty khác có tiền lương và chế độ đãi ngộ tốt hơn nên muốn chấm dứt hợp đồng trước thời hạn. Tôi có thể chấm dứt hợp đồng trước thời hạn không? Nếu không thì tôi phải chịu trách nhiệm gì?

Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc của anh/chị như sau:

Hợp đồng lao động trên thuộc loại hợp đồng có thời hạn, vì vậy anh/chị chỉ được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động 2012:

  • Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
  • Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
  • Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
  • Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
  • Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
  • Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
  • Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

Nếu người lao động không vì một trong các lí do kể trên mà tự ý nghỉ việc thì bị coi là đơn phương chấm dứt hợp động trái pháp luật (căn cứ Điều 41 Bộ luật này).

Lúc này, người lao động có nghĩa vụ (Điều 43 Bộ luật này):

  • Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dung lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động;
  • Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho NSDLĐ một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước;
  • Hoàn trả lại chi phí đào tạo cho NSDLĐ (nếu có).

Như vậy, trong trường hợp của Anh/Chị, nếu tự ý chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương được thỏa thuận trong hợp đồng.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;