Không nhường đường cho xe ngược chiều bị phạt bao nhiêu?

Xe bus, taxi không tránh xe, không nhường đường cho xe khác đi ngược chiều thì xử phạt tiền mức bao nhiêu? Email: shinny_star_4eve***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Trường hợp người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô khi:

  • Tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định;
  • Không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;

Thì bị phạt tiền từ 2 triệu - 3 triệu đồng (giữ nguyên mức phạt tiền so với quy định trước đây tại Nghị đinh 171). 

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
5291 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;