Quy định đóng BHXH tự nguyện và những quyền lợi được hưởng cần biết

Chị Trương Ngọc Hiếu (Email: hieutruongng****@gmail.com) có câu hỏi gửi đến Thư Ký Luật với nội dung: “Năm nay tôi 38 tuổi, tôi muốn tham gia bảo hiểm tự nguyện. Cho tôi hỏi tôi đóng được 20 năm thì được hưởng các chế độ gì?”.

 

Trường hợp của Chị, Thư Ký Luật có giải đáp như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện sẽ được hưởng các chế độ hưu trí và tử tuất.

Về chế độ lương hưu

  • Trong năm 2018, lao động nam đóng BHXH đủ 16 năm và lao động nữ đóng BHXH đủ 15 năm thì hàng tháng được hưởng lương hưu với mức tối thiểu bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH;

  • Sau đó cứ thêm mỗi năm, tỷ lệ hưởng lương hưu được tính thêm 2%, mức tối đa bằng 75%.

Do đó, trường hợp của chị đã đóng bảo hiểm tự nguyện 20 năm và nghỉ hưu trong năm 2018 thì mức hưởng lương hưu hàng tháng sẽ bằng 55% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH.

Nội dung trên căn cứ vào Điều 74 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 được hướng dẫn tại Điều 3 Nghị định 134/2015/NĐ-CP.

Về chế độ tử tuất

- Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người đóng BHXH tự nguyện chết.
- Trợ cấp tử tuất một lần đối với người đang hưởng lương hưu chết được tính theo thời gian đã hưởng lương hưu. Cụ thể:

  • Nếu chết trong 02 tháng đầu hưởng lương hưu thì tính bằng 48 tháng lương hưu đang hưởng;

  • Nếu chết vào những tháng sau đó, cứ hưởng thêm 01 tháng lương hưu thì mức trợ cấp giảm đi 0,5 tháng lương hưu.

- Trợ cấp tử tuất một lần đối với người đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội. Cụ thể:

  • Từ trước năm 2014, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm tham gia;

  • Từ năm 2014 trở đi, cứ mỗi năm tính bằng 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm tham gia.

Nội dung trên căn cứ vào Điều 80, 81 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

- Đoan Trinh -


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;