Quên mang giấy tờ xe khi chạy xe máy chuyên dùng bị phạt bao nhiêu?

Chào các bác, công ty em vừa mua một số xe chuyên dùng để phục vụ xây dựng. Các bác cho em hỏi nếu tài xế quên mang giấy tờ xe thì bị phạt bao nhiêu tiền? Rất cảm ơn. Chị Phượng: Email: lephuong.tc***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 8 Thông tư 06/2011/TT-BGTVT thì người điều khiển xe máy chuyên dùng khi tham gia giao thông phải có đầy đủ các loại giấy tờ sau:

  • Đăng ký xe;
  • Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường;
  • Bằng hoặc Chứng chỉ nghề điều khiển xe máy chuyên dùng do cở sở đào tạo nghề cấp;
  • Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ hoặc Giấy phép lái xe ô tô.

Trường hợp không mang theo các giấy tờ trên thì cứ mỗi loại giấy tờ quên mang theo, người điều khiển xe máy chuyên dùng sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Riêng đối với trường hợp người điều khiển xe máy chuyên dùng không có bằng điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Mức phạt này không thay đổi so với quy định cũ tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Nội dung trên được quy định tại Điểm b, Điểmc, Điểm d Khoản 1, Khoản 2 Điều 22 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
1421 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;